Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Mazda 6 2003 gặp lỗi cá vàng

Tập Lái
Mazda 6 2003 gặp lỗi cá vàng

Xe em Mazda 6 đời 2003 nay có gặp hiện tượng xe báo lỗi cá vàng. Máy để nguội đề dai và khó nổ, khi nổ lên mở nắp capo có mùi xăng.

Em có để cho máy nổ một lúc rồi chạy một vòng, rồi về và tắt máy, một lúc sau em đề lại thì xe không báo đèn nữa. Nhưng sau khi di chuyển một thời gian thì xe tiếp tục báo lỗi.

Các bác có kinh nghiệm có thể giải thích giúp em xem lỗi này là lỗi gì và có ảnh hưởng quá nghiệm trọng không? Nhà em ở xa chạy ra đến gara kiểm tra cũng mất một quãng thời gian, liệu chạy như vậy có ảnh hưởng gì đến máy móc không ạ?

Em cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.503
21.757
113
Pháp
Chưa biết đưọc, bạn thử check trước nó ra lỗi là gì, 183 ngàn có thể là cảm biến khí thải, Bạn có thấy nó chạy bình thường không ?

• Love
Reactions: BCP0871
Tập Lái
Chưa biết đưọc, bạn thử check trước nó ra lỗi là gì, 183 ngàn có thể là cảm biến khí thải, Bạn có thấy nó chạy bình thường không ?
e đang đặt bộ check chắc mai mới về, đợt này e thấy xe khá gằn, chạy ko tải ở 40-50km mà đồng hồ vòng tua ở mức trên 1500-2000 vòng, với cả ga đầu hay bị giật nữa

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.757
113
Pháp
e đang đặt bộ check chắc mai mới về, đợt này e thấy xe khá gằn, chạy ko tải ở 40-50km mà đồng hồ vòng tua ở mức trên 1500-2000 vòng, với cả ga đầu hay bị giật nữa
Ở bộ ống xả ra (4 ống ra) , có một con ốc dài (giống bougie đốt của xe dầu) nối với sợi dây điện (dùng chìa 17...19 gì đó) mở ra chùi trước cũng dể thay. nếu bị về cảm biến khí thải. (cảm biến lambda)

Kh biết bạn mua loại nào, Có thể là ForScan ? (theo tôi biết hình như có xài cùng với Mazda) còn ELM327 thì khá đại trà , chưa biết được, bạn cứ check và đưa code cho các bạn trong OS bàn xem.

• Love
Reactions: BCP0871
Tập Lái
Ở bộ ống xả ra (4 ống ra) , có một con ốc dài (giống bougie đốt của xe dầu) nối với sợi dây điện (dùng chìa 17...19 gì đó) mở ra chùi trước cũng dể thay. nếu bị về cảm biến khí thải. (cảm biến lambda)

Kh biết bạn mua loại nào, Có thể là ForScan ? (theo tôi biết hình như có xài cùng với Mazda) còn ELM327 thì khá đại trà , chưa biết được, bạn cứ check và đưa code cho các bạn trong OS bàn xem.
e mua loại này bác ơi

• Like
Hạng F
29/10/16
11.503
21.757
113
Pháp
À, cái nầy tôi cũng có, nhưng ít xữ dụng, trừ khi .... không đúng hiệu xe.
Thôi thì bạn cứ thử xem sao nhé,
Qua cỗng USB thì ngon hơn bluetooth và tôi chưa bao giờ qua ĐT cả.
Cứ cắm vào cỗng PC của laptop là xong.

Vậy bạn thử rồi cho tôi và các bạn trong OS biết ... lỗi là gì nha

Tập Lái
  • À, cái nầy tôi cũng có, nhưng ít xữ dụng, trừ khi .... không đúng hiệu xe.
    Thôi thì bạn cứ thử xem sao nhé,
    Qua cỗng USB thì ngon hơn bluetooth và tôi chưa bao giờ qua ĐT cả.
    Cứ cắm vào cỗng PC của laptop là xong.

Vậy bạn thử rồi cho tôi và các bạn trong OS biết ... lỗi là gì nha
    bác đọc giúp e lỗi này với :(

• Like
Hạng F
29/10/16
11.503
21.757
113
Pháp
Có rất nhiều lỗi liên quan, nhưng tôi nghĩ và đưa các phương án tạm thời mà bạn có thể kiểm tra trước, kh cần tốn tiền gì cả, trước kh đụng vào những cái khác

U1900 là lỗi đặc biệt của Ford/Mazda (tạm tìm)
  • Bạn có độ chế cái gì thêm không thì nên gở ra tạm thời nha, và xoá thử lại, nếu như hết thì món đồ bạn chế có lẽ gắng vào dây nào đó có liên quan và đụng vào ECU. (bạn có dùng nguồn của ECU/ODB2 kh ?)
  • Nếu như bạn đã tháo ra đồ độ chế, và muốn gắn lại thì tìm nguồn dây khác nhé
  • Gở bình điện (dây - ), chừng 15 phút sau, lấy dây - (dỉ nhiên chưa gắn lại cọc bình) nối qua cọc +, Sau đó gắn cọc - vào lại bình (nguyên tắc nầy là reset của Ford/Mazda)
P0171 là lỗi của xăng và gió (không đều), xem có hở ở đâu về nguồn xăng và các ống gió vào máy.
- kiểm tra các dây cao su, ống cao su, chùi EGR , valve bù ga . chùi cảm biến khí thải lambda .

Ngoài ra kiểm tra độ hở của bougie (tuỳ theo các loại xe, có thể từ 0.7 đến 0.9)

Sau đó bạn reset và xem thử. Nếu bị lại thì mình sẽ kiểm tra qua đoạn khác, so với những bệnh báo trên nha

Chúc xe bạn mau khỏi hết bệnh

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/1/06
2.596
11.465
113
HCM
Các jack cắm dây điện vào cảm biến bị lỏng do lâu ngày nhựa lão hóa , cũng gây ra check engine. Nên lấy dây rút nhựa thít lại những jack cắm