Tập Lái
25/7/19
47
46
18
43
View attachment 2276251

Chào các bạn,

Nhà mình rất thích CX5 và có ý định mua CX5 nhưng lại rất băn khoăn vì nhiều ý kiến cho rằng xe CX5 bị bồng bềnh. Vợ con mình lại bị say xe nên càng cảm thấy lo lắng. Có người khuyên là ko nên mua vì đi cao tốc rất bồng bềnh.

Mình có bỏ thời gian đọc khá nhiều ý kiến về vấn đề bồng bềnh này thì thấy rằng các đời xe trước 2020 bị lỗi này. Nhiều bạn cứ vì định kiến CX5 đời trước bồng bềnh nên cứ mặc định CX5 nào cũng bồng bềnh.

Theo một số thông tin thì đến thế hệ 6.5 (ra mắt tháng 7/2019) thì Mazda có ghi nhận vấn đề này và có điều chỉnh lại hệ thống treo để hạn chế bồng bềnh rồi. Cộng thêm công nghệ G Vectoring Plus nên cũng đỡ hơn.

Do không biết thực hư thế nào nên rất mong các bạn nào đang đi Cx5 thế hệ 6.5 (2020) thì cho gia đình ý kiến cảm nhận để đưa ra quyết định nhé. Mình chưa có bằng lái nên cũng chưa đi lái thử được. Hehe.

Nếu có lỗi bồng bềnh thì có thể khắc phục hoặc hạn chế được không?

Đây sẽ là chiếc xe đầu tiên nhà mình mua nên muốn có được chiếc xe thật hài lòng!
Gia đình mình cảm ơn các bạn nhiều!
Quan trọng anh và vợ con thích thì mua thôi anh, còn cái vụ bồng bềnh thì thấy xe gầm cao nào cũng có độ bồng bềnh của của nó hết anh, trước kia em chạy Fotuner 2014 mấy dầu cũng bồng bềnh mà còn quá ồn luôn
Em đang đi 2.0 thế hệ 6.0 đây anh, đi cao tốt rất bám đường ko bồng bềnh gì nhe anh, đánh lái rất thật, độ ồn vọng từ 4 bánh lên tùy vào đường cái này nghe nói là do vỏ Toyo thay qua Michelin hay Bridgestone là đỡ, cách âm môi trường bên ngoài rất ổn.
Về khoảng tiết kiệm nhiên liệu thì em thấy quá ổn luôn : hè năm ngoái 2 VC & 2 nhóc đi từ SG-Hội An - ĐN-Huế và ngược lại ghé vào Kỳ Co Quy Nhơn tổng cộng là 2400Km đổ khoảng 3tr3 xăng, bảo dưỡng cũng rẻ chứ ko đắt nhe anh.
Xe em giờ chuẩn bị BD 30.000km vẫn chạy rất êm nhẹ chưa thấy vấn đề gì ngoài việc bình bị yếu chuẩn bị thay.
Chúc anh chọn được xe ưng ý phục vụ GĐ

Tập Lái
31/3/20
28
29
0
37
Mình đang chạy CX5 - 2020 đây. Đâu có thấy bồng bềnh gì đâu?

Mới vừa làm 1 chuyến 2000km xong - cảm giác đi rất sướng, cả đường đèo lần cao tốc đều thoải mái.

CX5 - 2020 đc tinh chỉnh nên rất tiết kiệm xăng - mình chạy từ Nha Trang về SG chỉ có 5,8L/ 100km :)

Mazda CX-5 thế hệ 6.5 (2020) có còn bị bồng bềnh?

• Like
Reactions: WandererVN
Tập Lái
16/7/20
46
36
18
Cảm ơn các bạn đã góp ý nhiệt tình nhé.
Mình thật sự có nhu cầu nghiêm túc chứ ko có ý dìm hàng khi đặt câu hỏi CX5 bồng bềnh như có bạn nói đâu vì rõ ràng là có rất nhiều ý kiến nói về vấn đề bồnh bềnh (lắc ngang) này nên mình lo thôi chứ thật sự là nhà mình rất thích CX5.

Mình vừa thi bằng lái xong, giờ đợi tới khi có bằng là đăng ký lái thử xem thế nào.

Cho mình hỏi là có nên chọn luôn bản 2.5 AWD ko vì ngoài việc chở gia đình đi phố thì mình cũng hay đi đường trường 200km/chiều khoảng 2-4 lần tuần?

• Like
Reactions: tktung
Tập Lái
6/7/20
25
22
0
41
Mình thật sự có nhu cầu nghiêm túc chứ ko có ý dìm hàng khi đặt câu hỏi CX5 bồng bềnh như có bạn nói đâu vì rõ ràng là có rất nhiều ý kiến nói về vấn đề bồnh bềnh (lắc ngang) này nên mình lo thôi chứ thật sự là nhà mình rất thích CX5.

Mình vừa thi bằng lái xong, giờ đợi tới khi có bằng là đăng ký lái thử xem thế nào.

Cho mình hỏi là có nên chọn luôn bản 2.5 AWD ko vì ngoài việc chở gia đình đi phố thì mình cũng hay đi đường trường 200km/chiều khoảng 2-4 lần tuần?
nếu dư giả tài chính để nghĩ đến 2.5 AWD full thì bạn nên chọn qua 3008 all new
là hết mọi lăn tăn (quan điểm cá nhân)

• Like
Hạng C
24/3/08
980
41
28

Nếu có điều kiện tài chính thì bạn nên chọn bản AWD full nhất vì lái vào cua, đường đèo trời mưa có sự khác biệt đấy ạ, nhất là bạn lại hay đi xa thế kia. Tôi chê thêm CX5 cái nữa là cái bệ tì tay ở giữa hàng ghế lái sao nó làm ngu vật ra, lùi lại sau quá chả bao giờ tì tay vào được. Lái xe lâu nhiều khi lại phải để tay phải lên cái cần số, có lần vô thức còn đẩy cmn số về N may mà ko phải lúc đang vượt xe tải!+

Hạng B1
28/11/18
58
70
18
32
Biên Hòa - Đồng Nai
Mình mới lấy tucson bản turbo thêm 1 lựa chọn nữa cho bác, e cũng đi lái thử cx5 trước khi chọn tucson, có mấy điểm e thấy tuc hơn cx5 : cách âm tốt hơn, hàng 2 ngả dc ra sau khoảng 2 nấc tầm 10cm đi xa k bị mỏi, động cơ turbo chạy thích hơn, như bác nói là hay chạy đường trường thì tucson turbo cũng đáng cân nhắc.

• Like
Hạng C
3/3/12
524
369
63
Quận 2, tp. HCM
Nếu có điều kiện tài chính thì bạn nên chọn bản AWD full nhất vì lái vào cua, đường đèo trời mưa có sự khác biệt đấy ạ, nhất là bạn lại hay đi xa thế kia. Tôi chê thêm CX5 cái nữa là cái bệ tì tay ở giữa hàng ghế lái sao nó làm ngu vật ra, lùi lại sau quá chả bao giờ tì tay vào được. Lái xe lâu nhiều khi lại phải để tay phải lên cái cần số, có lần vô thức còn đẩy cmn số về N may mà ko phải lúc đang vượt xe tải!+