Tập Lái
1/4/16
15
4
3
43
Mình cũng ở Vũng tàu, bữa nào rảnh a/e giao lưu về xe tí. Mình tên Sáu 0943001231
Bác cũng chạy pre à? Bác biết ở vũng tàu gara nào chuyên về động cơ không?
Xe mình khi dừng lại bị giật giật. Máy nổ rung mạnh. Nổ không tải lâu lâu ồ to lên 1 lúc rồi lai bình thường. Không biết bị gì nữa.

Các bác có ai có xe bị giống mình xin tư vấn giúp?

Xin cảm ơn các bác!

• Like
Reactions: Jolie1999
Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Xe mình khi dừng lại bị giật giật. Máy nổ rung mạnh. Nổ không tải lâu lâu ồ to lên 1 lúc rồi lai bình thường. Không biết bị gì nữa.

Xin cảm ơn các bác!
Như vậy là xe không bình thường rồi. Xe dừng lại thì bình thường.
Chỉ có lúc khi xe đang nguội máy, đề lên đi thì vòng tua lên chừng 1200v/ph sau đó giảm về mức tầm 700-800v/ph;
Còn ồ to như vậy thì mình ko gặp.

Hạng B2
19/4/14
225
317
63

Xin cảm ơn các bác!
trước tiên bác chạy cho gần hết xăng, đèn báo sáng nó sáng lên thì cứ chạy 20km nữa rồi về nhà tháo cọc điện bình ra, để 5 phút cho xe quên cái hỗn hợp xăng cũ đi, xong rồi lắp lại, xong rồi chọn cây xăng uy tín vào đổ 500ng ( 1 nguyên nhân mà ở tỉnh hay gặp là xăng đểu bị pha ) tiếp theo bác tháo 4 con bugi ra kiểm tra nếu chạy 50k km rồi hoặc mua lại xe cũ thì nên thay luôn đi, 4 con có 240ng thôi, có khi 1 con đang chuẩn bị chết nó đánh lửa không đều nên giựt, nếu 4 con bugi còn ngon thì xem đến dây phin cao áp

Tập Lái
26/7/09
10
0
1
trước tiên bác chạy cho gần hết xăng, đèn báo sáng nó sáng lên thì cứ chạy 20km nữa rồi về nhà tháo cọc điện bình ra, để 5 phút cho xe quên cái hỗn hợp xăng cũ đi, xong rồi lắp lại, xong rồi chọn cây xăng uy tín vào đổ 500ng ( 1 nguyên nhân mà ở tỉnh hay gặp là xăng đểu bị pha ) tiếp theo bác tháo 4 con bugi ra kiểm tra nếu chạy 50k km rồi hoặc mua lại xe cũ thì nên thay luôn đi, 4 con có 240ng thôi, có khi 1 con đang chuẩn bị chết nó đánh lửa không đều nên giựt, nếu 4 con bugi còn ngon thì xem đến dây phin cao áp
Xe dừng lại rung mạnh là hiện tượng mất máy. Nhưng nếu mất máy xe chỉ chạy cỡ 60kmh sau đó lên ga thì không tăng tốc nữa.

Hạng B2
1/3/13
374
339
63
Xe mình nổi đèn abs và thắng tay, ra Gara cắm máy kiểm tra báo hư cảm biến abs phía sau, bên trái. Bác nào đã thay cảm biến abs cho xin giá, để khỏi bị chủ Gara chém nhầm.
Tôi mới thay 2 con sensor ABS zin sau luôn. 900k/1 con từ bác phutung.
khi tháo cái cũ nó bị đứt dây (nên cứ báo thắng tay mãi-bực mình) nhưng vẫn xài OK. nếu bac ko muốn tốn tiền mà o SG thì qua tôi cái cũ về xài - cũng để dành lại cho anh em hội thôi. chắc chắn xài được.

Hạng B2
1/3/13
374
339
63
Tình hình là cái thay cái gạt nước rởm quá thì hậu quả sau cơn mưa thì kính lái bị 2 đường vòng cung... đi tìm dịch vụ thì giá từ 800-1,2tr.
Ra kính Minh ở An Dương Vương thì kêu chạy 1 thời gian rồi bỏ thay kính mới giá 1,6tr (kính xuất khẩu) đồng nghĩa với lớp keo nhiệt bỏ luôn..hichic - họ khuyên không nên mài tẩy kính lái sẽ tạo gương lồi lỏm sẽ ảnh hưởng đến tầm quan sát...đang cảm thấy tiếc với kính zin theo xe....
Các bác tư vấn tí kinh nghiệm ạ.

Hạng B2
19/4/14
225
317
63
Tình hình là mình mới thay 4 cây phuộc mới, xe chạy êm hơn hẳn hồi trước, lúc làm ở Gara mình có đề cập cục cảm biến trong hộp kĩ thuật mình bị chập chờn nên có lúc không đề được cái cục này kí hiệu là Cooling fan như trong hình, anh thợ nhiệt tình bảo đơn giản, sẽ tặng cho cục khác, và mọi rắc rối bắt đầu từ đâyMazda Premacy Club - Giao lưu, học hỏi Mazda Premacy Club - Giao lưu, học hỏi Mazda Premacy Club - Giao lưu, học hỏi
lúc thay cục mới này vào, hôm sau mình chạy xe có cảm giác khác lạ ngay:
xe không vọt mạnh như lúc trước, mặc dù vòng tua mình chạy như cũ
máy lạnh chạy không thấy lạnh, chỉ như là thổi gió vào người chứ không mát, thêm nữa là tiếng máy lạnh chạy trong hộp găng tay bên phụ nghe xè xè như là ai đang ngồi tiểu vậy, nghe rất to mà trước giờ xe mình chưa bao giờ nghe thấy tiếng này
khi xe dừng đèn đỏ, máy lạnh đang chạy, thì vòng tua sụt xuống 500 nổ lụp bụp rồi tắt máy, mình phải đệm ga liên tục hoặc là tắt máy lạnh thì mới không bị tắt máy xe
lúc đầu hơi hoang mang, nghĩ là phen này tiêu cục bù ga máy lạnh rồi, nhưng tối về nhà nằm suy nghĩ lại thấy sao trùng hợp quá, sao trước lúc vào gara xe bình thường mà, chỉ từ lúc về nhà là hôm sau bị trục trặc ngay, mà xe không can thiệp gì cả, chỉ thay phuộc và thay cục cảm biến gì đó thôi ( lúc này mình vẫn chưa hiểu cái cục mình mới thay trong xe là gì )
lên mạng tìm hiểu thì mới thấy là cái cục cooling fan như trong hình mình gửi kèm không đơn giản là cái role điều khiển tắt mở máy lạnh, mà nó còn là cục cảm biến các thông số bù ga, làm lạnh, tốc độ gió...của hệ thống lạnh, thợ không am hiểu về xe này nên lấy đại cục nào giống giống gắn vào là xong, vậy nên mới trục trặc luôn đến cả máy xe do liên quan đến vòng tua máy. mình phải lấy cục cũ ra vệ sinh lại, gắn vào lại, và chạy test thử, đúng như mình dự đoán, xe trở về lại như cũ, vòng tua ổn định, máy lạnh mát rượi mà không nghe thấy tiếng cục lạnh chạy xè xè nhức óc nữa
chia sẻ cùng các bạn để có thêm kinh nghiệm chạy dòng xe này, qua đây mới thấy nếu thợ không am hiểu về dòng xe nào đó thì chưa chắc họ làm tốt được, bạn nào có hiểu biết hơn về mấy cái cục cảm biến trong cái hộp kĩ thuật mình gửi lên đây thì chia sẻ để các bạn khác cùng biết mà chạy xe an tâm hơn, cám ơn

• Like
Reactions: Nguyễn Khắc
Tập Lái
Tôi mới thay 2 con sensor ABS zin sau luôn. 900k/1 con từ bác phutung.
khi tháo cái cũ nó bị đứt dây (nên cứ báo thắng tay mãi-bực mình) nhưng vẫn xài OK. nếu bac ko muốn tốn tiền mà o SG thì qua tôi cái cũ về xài - cũng để dành lại cho anh em hội thôi. chắc chắn xài được.
900k/1con thì đắt quá. ở HN em lấy rẻ bằng 1/3 thôi

• Like
Reactions: anfan
Tập Lái
2/12/17
11
4
3
39

Xin cảm ơn các bác!
Mình nghĩ do lò xo chỗ dây curoa cam bị lỏng hoặc buri thôi, xe mình hôm trước bị đứt lò xo chỗ dây curoa cam, đang chạy chết máy luôn, đề máy lại nổ rung giật mạnh, về thay lại hết