Hạng B2
23/6/09
124
1
16
Thưa các bác, vợ 2 em Mazda premacy 2003 ạ.
Dạo này đi vào chỗ đường xóc có tiếng kêu ở phía sau, nghe rất rõ, cảm giác như âm thanh trong xe chứ ko phải ngoài xe.
1. Kêu leng keng, lạch cạch (có thể ở gầm hoặc cửa sau).
2. kêu cót két (em đoán là ở cửa sau)
Em đã kiểm tra rất kỹ, đóng lại cửa sau cẩn thận nhưng vẫn kêu, em rất bực vì không tìm ra nguyên nhân. Các bác đoán bệnh giúp em với!
Thank các bác!

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Chắc là cửa thôi . Xe chạy nhiều hầu như em thấy chiếc nào cũng bị . Cũng có thể do cửa bị dập mạnh , lâu riết rồi nó lỏng các bộ phận phục vụ kiếng điện . Hoặc cũng có thể là bản lề bị sệ ...

Hạng B2
23/6/09
124
1
16
Em xin bổ sung thêm thông tin ạ, hôm nay đi trời mưa (mưa lớn) thì không nghe thấy kêu ở đâu cả (kể cả lúc tạnh mưa)! Em có kết luận thế này: bị kêu ở gầm, xe ướt sẽ không có va chạm khô giữa các chi tiết nên ko có tiếng kêu.
Vậy các bác thử đoán hộ em xem nó ó thể kêu ở cái gì ạ!

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn
vnguyen_mazda nói:
Thưa các bác, vợ 2 em Mazda premacy 2003 ạ.
Dạo này đi vào chỗ đường xóc có tiếng kêu ở phía sau, nghe rất rõ, cảm giác như âm thanh trong xe chứ ko phải ngoài xe.
1. Kêu leng keng, lạch cạch (có thể ở gầm hoặc cửa sau).
2. kêu cót két (em đoán là ở cửa sau)
Em đã kiểm tra rất kỹ, đóng lại cửa sau cẩn thận nhưng vẫn kêu, em rất bực vì không tìm ra nguyên nhân. Các bác đoán bệnh giúp em với!
Thank các bác!
1. Kêu leng keng, lạch cạch (có thể ở gầm hoặc cửa sau). => cái này có thể do nhiều nguyên nhân lắm có thể bác để nhiều loại đồ đạc trong xe khi xe chạy bị rung cũng phát ra tiếng kêu, chẳng hạn như chai nước để trong cái hộc để nước chạy bình thường mà nhiều khi tự nhiên nó rung kêu tạch tạch liên hồi. Nhưng mà lúc bác nghe tiếng động là bác để hở kiếng hay đóng kín hết cửa + kiếng, cái đó cũng ảnh hưởng nha. Vì có nhiều loại tiếng động như đá kẹt vào khe bánh khi chạy mở kiếng mới nghe, nghe liên tục cũng nhức cái đầu.
2. kêu cót két (em đoán là ở cửa sau) => cái cửa sau khi đóng lại thì em thấy cái khoảng "rơ" rất ít chắc ko đủ để tạo âm thanh cót két nỗi đâu. Dùng 1 chai RP7 xịt vào mấy cái khớp thì chắc có thể kiểm tra nguyên nhân có phải do cửa sau hay không. Kêu cót két thì em nghiêng về khả năng phuộc bị khô hơn.

Nếu bác nghi ngờ là cao su hay cửa lâu ngày thì cứ 1 chai bôi trơn RP7, và thuốc bảo dưỡng cao su chơi vào các bộ phận bằng cao su từng cửa một rồi kiểm tra là biết có phải do cửa hay không thôi.