Tập Lái
20/9/04
49
3
0
RE: Mazda: Tốt quá hay chán quá?

Thì đã có máng với vành 17 thì mới có nhu cầu 3.0 chứ 2.0 chưa đủ đô, không phải tôi ơ kìa đâu bác RGV ạ, mà thằng M6 này ở nước ngoài nó có option 2.3 với 3.0 mà, thằng 2.0 hình như chỉ có ở vài nước châu Á và Mỹ Latinh thôi. Thằng M6 2.0 này đi ở vòng tua thấp thì không được nhạy với ga lắm, từ khoảng 3500rpm trở lên thì ngon hơn. Đồng hồ thì chắc bác Bin nhờ hãng cài đặt lại được chứ không phải default cho cả 3 cỡ vành 15,16,17 inch như bác RGV đoán đâu.
Hình thức M6 tôi đã nhận xét rồi: nhìn ngang hông thì đẹp, từ phía trước thì được (mắt nó hơi lác), từ phía đuôi thì xoàng, nhất là cái miếng mạ đó: to đùng, vô duyên, làm hỏng dáng đèn sau. Nhiều người đồng ý với tôi đấy bác RGV ạ. Thực ra đi M6 ngoài cái thích thú mà nó mang lại, cũng còn vài điểm để phàn nàn. Bác nào đi M6 vào đây góp ý kiến cái.
P.S: Hôm trước gặp 1 ông khoe cái M6 của ông ấy xịt lốp mà vì hệ thống lái ngon quá nên đi mấy chục cây mới biết !?

Bin
Hạng B2
29/3/04
300
0
0
53
Vietnam

Trích đoạn: ngochanoi

To bác Bin:
M6 nói chung bác ạ, cái của bác hình như có cái đuôi giống của thằng F1, thỉnh thoảng tôi thấy 1 cái gần Chợ Hôm, không biết có phải của bác không? bánh 17 + đuôi F1 + động cơ 3.0 là ngon đấy bác ạ.
To bác RVG:
Tôi tưởng thay đổi cỡ bánh ảnh hưởng tới đồng hồ đo tốc độ?
To bác tocdo:
Đấy là ý bác thôi, cũng nhiều người không thích phần đuôi của M6 đâu, nhìn từ hông thì đẹp thật.

M6 lấy đâu ra động cơ 3.0??? Cùng lắm thì cũng chỉ 2.3 và 2.5 thôi bác à!!! 3.0 để mà bay lên nào là em bay lên nào hả bác???? Còn về cái đuôi, nếu bác không thích cái nẹp crom thì có thể tháo ra hoặc sơn lại cái đấy!! Chuyện đơn giản ấy mà!!!

Còn nâng cấp vành 17 thì bao giờ cũng phải lắp thêm cả thạh strutbar nữa!! Nhìn chúng là người ta đã làm ra đồ để nâng cấp xe thì tất nhiên là phải tốt hơn và sướng hơn rồi!! Phải không các bác???

Hạng B1
12/2/04
90
1
0

To Bác Bin,
Mazda6 ở nước ngoài có 2 options cho động cơ là 2.3L và 3.0L chứ không có 2.5L đâu!

Tập Lái
20/9/04
49
3
0

Chán bác RGV quá, tôi nói sai chỗ nào thì bác cho ý kiến cụ thể chứ.
Chuyện Việt nam bác nhé: các bác khuyên nhau cách lắp động cơ M6 vào M3 được thì tại sao không lắp 3.0 của M6 cho M6 được, cái vành 17 với cái máng của bác Bin vốn cũng không phải của hãng lắp cho M6 ở VN mà. Vấn đề là sở thích và điều kiện thôi. Còn các bác bảo M6 không có 3.0 thì tôi cũng chịu, bác muốn biết nước ngoài ở đâu thì tôi nói rồi: trừ vài nước châu Á và Mỹ Latinh là lắp 2.0 còn lại (tức là châu Âu + Mỹ + Nhật ) lắp động cơ 4 xilanh thẳng hàng dung tích 2.3l (gọi là Mazda6i) và 3.0 V6(Mazda6s) , có cả AT lẫn MT.Ở Mỹ Latinh, Mazda6 lắp động cơ 2.0 còn được gắn thêm mác Elegance (!). Động cơ 3.0V6 mới là tương xứng với vành 17 và spoiler của bác Bin và mới phát huy hết ưu điểm của Mazda6. Cái M6 mà thằng edmunds.com test và đánh giá cao hơn Camry chính là cái M6s3.0 MT chứ không phải 6i.

Tập Lái
20/9/04
49
3
0

Bác RGV lười kiểm tra thông tin quá, chắc mải post bài cho nhiều. Nói như các bác là "y học bó tay".

Tập Lái
20/9/04
49
3
0

Trên toàn thế giới, lỗi của M6 phải thu hồi ngoài phần cách nhiệt giữa bình xăng và ống xả còn có thể có:
*lỗi đèn sương mù có thể gây cháy xe
*lỗi của sensor đo dầu phanh có thể bị bong ra trong quá trình sử dụng
*check engine light
VMC trả lời rằng ở VN chỉ cần khắc phục lỗi cách nhiệt còn lại thì không cần vì M6 ở VN không có các chức năng đó.

Hạng B2
20/9/04
319
7
18
44
Ha Noi

To: Bác ngochanoi
"Ơ kìa" Mazda6 làm gi có đến 3.0L .... bác có thông tin nào xác thực thì cho anh em mở rộng tầm mắt với

Lỗi đèn sương mù có thể gây cháy xe là ntn? cháy bộ phận nào? [8|]....Chỉ có lỗi của đèn pha gây biến dạng nhiệt bề mặt nhựa trong cụm đèn pha thôi (trường hợp này đa số là do độ chụm của đèn pha hơi thấp=? chỉ cần chỉnh lại là ok)

Tập Lái
20/9/04
49
3
0

Trích đoạn: tsd_cao

To: Bác ngochanoi
"Ơ kìa" Mazda6 làm gi có đến 3.0L .... bác có thông tin nào xác thực thì cho anh em mở rộng tầm mắt với

Lỗi đèn sương mù có thể gây cháy xe là ntn? cháy bộ phận nào? [8|]....Chỉ có lỗi của đèn pha gây biến dạng nhiệt bề mặt nhựa trong cụm đèn pha thôi (trường hợp này đa số là do độ chụm của đèn pha hơi thấp=? chỉ cần chỉnh lại là ok)
Bác google cái là ra thôi mà.

Tập Lái
20/9/04
49
3
0

To bác RGV:
-Tham gia 4rum là để trao đổi ý kiến mà, sao ngôn từ của bác lúc nào cũng có vẻ quá khích vậy?
-Tôi không phải người của Mazda mà là người dùng sản phẩm của nó.
-Bác nói "chassis 2.0" là ý làm sao? Chính trên cái chassis M6 này nó lắp động cơ 2.3 với 3.0, thằng Ford còn có ý định phát triển dòng Futura dựa trên cái chassis M6 này đấy.
-Tôi có xui ai đâu, chỉ nhận xét là cái xe của bác Bin khi đã lắp thêm 1 số phụ kiện để tăng tính thể thao giá mà có động cơ 3.0 thì ngon hơn thôi mà.
Chúc bác vui vẻ !

Tập Lái
20/9/04
49
3
0

Trích đoạn: rgvmen

Quá khíc là sao hả bác, xe VN chỉ lắp động cơ 2.0 và chasis của nó chắc chắn đã được tối ưu hóa cho máy 2.0 vf tiết kiệm để vặt tiền của dân VN, lắp máy 3.0 là cả một vấn đề lớn sao phù hợp được, không những chỉ chasis mà còn cả vấn đề kiểm định, đăng kiểm!
Bác thử lấy máy GL150 lắp vào xe Dream 2 đi, chạy được đấy nhưng chạy thế nào thì bác sẽ thấy ngay, đến mức phải đưa ví dụ đơn giản như vậy để bác hiểu thì em nghĩ....
Bác td_sợ_dao_cạo cũng có ý kiến về thông tin của bác thì bác chỉ ra nguồn đi xem, bác dùng "trên toàn thế giới" nghe như thông tin quảng cáo kem đánh răng cho bà con nông thôn ấy[8D]Bó tay[&:]
-Chuyện động cơ: ai chả biết là vướng đăng kiểm, vì thế tôi có xui bác nào đâu, còn lắp 2.0 như ở VN thì chưa sướng, 3.0 mới sướng, thế thôi. Bác có vẻ không hiểu ý tôi nhỉ.
- Nguồn: nếu bác tsd_cao muốn tìm thì chắc bác ấy thấy rồi. Vào gugờ mà tìm, keywords: "mazda6", "mazda6"+"recall", đầy ấy mà, bọn Mazda thu hồi gần nửa triệu xe, có phải bí mật gì đâu.
-"toàn thế giới": bởi vì là toàn thế giới thật chứ không riêng ở Trung quốc như VTV đưa tin.
Mà tôi toàn post nhược điểm của Mazda6 mà sao bác lại bảo tôi là người của Mazda nhỉ, lẫn lộn cả mất rồi. Thông tin nào k chính xác thì bác cứ sửa lại cho anh em biết, chứ cứ nhận xét người khác theo kiểu "chán", "ốm", "bó tay", "một bộ phận người Việt tiền ít thích...thơm", "quảng cáo kem đánh răng" v.v thì có vẻ không được "bổ ích và hấp dẫn" lắm.