Hạng D
3/2/17
3.547
4.545
113
"Nâng mâm hạ lốp" nên nếu chọn lốp phù hợp thì cũng không sai tốc độ đâu bác. Có điều 18 khả năng sẽ tăng độ ồn đáng kể.
Không biết đời này trần xe và hàng ghế sau đã được cải thiện chưa.
Chắc chắn là sẽ ảnh hưởng bác nhé
Ít hay nhiều thôi
xem theo ảnh thì nó vẫn vậy bác ah

ice confirmed
Hạng C
21/6/07
563
660
93
Ít hay nhiều thôi
xem theo ảnh thì nó vẫn vậy bác ah
Bản thân mazda 3 cũng có option mâm 18", với thông số lốp 215/45 R18, đó là thông số chính hãng và là option chính hãng cung cấp (bác có thể tham khảo ở một số web mazda nước ngoài)
Nên nếu để nó không sai số (theo tiêu chuẩn của hãng xe hoặc phù hợp với thiết bị điện tử trên xe) thì vẫn làm được đó bác, không phải là chắc chắn sẽ ảnh hưởng đâu.
Mazda 3 kiểu dáng đẹp, taplo đẹp mà cabin xe bí quá, hợp với thanh niên đi 2 người chỉ ngồi phía trước. anw mọi người vẫn thấy mazda 3 chạy đầy đường :))

• Like
Reactions: thienminh1905
Hạng D
18/3/08
1.564
1.541
113
Cứt nhà ai nấy thơm. Tôi thấy ai chạy xe nào cũng tâng bốc hội đó. Tôi đi civic nhưng thấy con sedan m3 2.0 mới đẹp, đuôi hơi cổ cổ chút nhưng tổng thể OK. Nhìn con 1.5 cái mâm phát bệnh, làm cái xe xấu hẳn, ai mua về nên chịu khó thay 4 bánh lun, nâng lên mâm 18 cho sang.
Thay bánh ăn biên bản mà

Hạng D
3/2/17
3.547
4.545
113
Ít hay nhiều thôi
Ít hay nhiều thôi
Người ta thay luôn lốp mỏng chứ lốp cũ sao vừa mà cạ
Bác ko hiểu là lốp mỏng thì mặt lốp sẽ rộng ah? Như mâm 16inch rộng 205, thì lên 18inch thì phải 215 hoặc 225. Đấy là cạ (ngang). Nếu cạ thì có thể đệm spacer.
Còn dọc thì là kịch, nhưng thường thì ít khi kịch.
Hơn nữa m nói chỉ là có thể thôi mà, lên mâm còn phải xem lên lốp nào nữa

Hạng D
3/2/17
3.547
4.545
113
Bản thân mazda 3 cũng có option mâm 18", với thông số lốp 215/45 R18, đó là thông số chính hãng và là option chính hãng cung cấp (bác có thể tham khảo ở một số web mazda nước ngoài)
Nên nếu để nó không sai số (theo tiêu chuẩn của hãng xe hoặc phù hợp với thiết bị điện tử trên xe) thì vẫn làm được đó bác, không phải là chắc chắn sẽ ảnh hưởng đâu.
Mazda 3 kiểu dáng đẹp, taplo đẹp mà cabin xe bí quá, hợp với thanh niên đi 2 người chỉ ngồi phía trước. anw mọi người vẫn thấy mazda 3 chạy đầy đường :))
Cứ cho là mazda 3 có mâm 18
Nhưng mâm 18 nó sẽ set phần mềm cho chuẩn của 18. 16 nó sẽ set của 16
Tuy chênh lệch ko nhiều, nhưng tốc độ vòng quay của bánh xe là rất lớn. Nên chạy càng nhanh thì chênh lệch tốc độ càng lớn
Vì vậy nếu bác quen chạy sát tốc độ tối đa 120km/h thì có khi lại thành quá tốc độ 123-124, đương nhiên là cũng có thể giảm xuống 117-118 cái này là do chọn cho phù hợp
Nói chung là độ mâm lốp đương nhiên vẫn được, nhưng phải tìm hiểu cho kĩ chứ ko phải đẹp là đc đâu bác. Vì đẹp nó đánh đổi với đắt+ ồn hơn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
9/11/07
83
36
23
HCM
15 mà lên 18 e là bị cạ hoặc kịch lắm b
Chưa kể sai hết odo, tốc độ b ạ
Mình cứ tưởng mâm này 16 chớ? Chỉ 15 thì quá bèo rồi. Cứ như xe hạng B. Nếu quá ồn và ảnh hưởng vận hành xe, thì có thể lên 17 thôi.

ice confirmed
Hạng C
21/6/07
563
660
93
Cứ cho là mazda 3 có mâm 18
Nhưng mâm 18 nó sẽ set phần mềm cho chuẩn của 18. 16 nó sẽ set của 16
Tuy chênh lệch ko nhiều, nhưng tốc độ vòng quay của bánh xe là rất lớn. Nên chạy càng nhanh thì chênh lệch tốc độ càng lớn
Vì vậy nếu bác quen chạy sát tốc độ tối đa 120km/h thì có khi lại thành quá tốc độ 123-124, đương nhiên là cũng có thể giảm xuống 117-118 cái này là do chọn cho phù hợp
Nói chung là độ mâm lốp đương nhiên vẫn được, nhưng phải tìm hiểu cho kĩ chứ ko phải đẹp là đc đâu bác. Vì đẹp nó đánh đổi với đắt+ ồn hơn
Không tính chuyện độ nửa vời không đúng kỹ thuật thì giờ phần mềm (nếu cần chỉnh sửa) cũng không phải là vấn đề đâu bác.
Mấy comment trước là đang nói về việc bác lo nó sẽ sai hết tốc độ với ODO ấy. Mình muốn làm chuẩn sẽ làm được. Ý em đơn giản là vậy.
Em dùng câu “lên mâm hạ lốp” là câu thông thuộc của các anh em để comment cho đơn giản nhất có thể vì k phải ai ở đây cũng nắm hết các kỹ thuật liên quan.

LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
837
24.470
93
M chả thấy nó fastback tí nào
Đời cũ đẹp hơn, được cái khung gầm mới hy vọng cải thiện tốt hơn
Khung gầm mới nhưng hệ treo sau nghe bảo cải lùi như Vios

Hạng D
5/4/15
4.070