Hạng C
22/10/11
581
3
18
45
TPHCM
Em lười viết lắm,nên em nói ngắn thôi bác nào chưa rỏ thì alo em em tư vấn tận tình cho.
Khi bị vết móp thông thường thì dùng đá khí CO 2 hay còn gọi là đá khói chườm vào 20 phút sau hết móp
Các vị trí móp như cửa xe,mui xe, nói chung là chổ nào tôn mềm là làm khỏi bệnh 100%
Ai chưa hiểu thì allo em DT 0937 108 898 .

Hạng D
15/8/10
2.436
12
38
Nghe bác nói mẹo này, em tìm thêm thông tin để bổ sung cho cụ thể nè:
Bước 1: Mua 1 cục đá khô (mua đá to hay nhỏ tuỳ thuộc vào kích thước chỗ móp) và khăn bông mềm để lau.
Bước 2: Khoanh chỗ móp đánh dấu bằng bút sáp để chườm đúng chỗ (vì khi chườm đọng hơi nước rất khó nhìn).
Bước 3: Đeo găng tay bông để bảo vệ ngón tay khỏi đá khô (Đá khô lạnh hơn nước đá thường rất nhiều).
Bước 4: Dùng khăn bông bọc đá khô rồi chườm liên tục lên chỗ móp từ 10 đến 20 phút. Sau đó bỏ khăn ra và quan sát (nhìn nghiêng), nếu chỗ móp vẫn còn lờ mờ thì tiếp tục chườm thêm.
Bước 5: Lấy khăn sạch lau lại.
Đá khô (hay còn gọi là đá khói) là Cacbondioxit (Co2) dạng rắn được dùng trong bảo quản thực phẩm, thuỷ hải sản, dược phẩm trong y tế, nguyên liệu sản xuất thuốc ...
Loại đá này cũng được dùng vào việc trang trí sân khấu tiệc cưới, ca nhạc, thời trang ... khi cần tạo khói trắng (Vì đá không mùi và không gây độc hại). Ngoài ra nó còn được dùng trong các ngành nghiên cứu khoa học cần nhiệt độ thấp để bảo quản: Lưu trữ mô, tế bào sống...
Mua nước đá này ở các nơi tổ chức đám cưới, tại các đại lý với mức giá khoảng 45.000 đồng /cục 12cm3.
Bảo quản: Sản phẩm được đựng trong thùng xốp cách nhiệt, để ở nơi nhiệt độ thấp, Khô ráo thoáng khí.
Lưu ý:
- Không tiếp xúc trực tiếp với Co2 dạng rắn.
- Không để Co2 trong bình kín vì dễ làm tăng áp xuất, gây nổ.
- Co2 dạng rắn dễ thăng hoa thành khí không màu, không mùi, ở nồng độ cao có thể gây ngạt thở.

Trưa nay về em làm chuột bạch rồi báo cáo kết quả với các bác nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/09
1.032
765
113
46
ứng dụng này là hiện tượng co lại của chất rắn khi bị lạnh, làm căng mặt kim loại, nghe cũng hợp lý nhưng mình nghĩ là nó chỉ có tác dụng ở những chỗ phẳng, nhẹ còn móp ở gần góc cạnh hay lồi lõm, gân thì hơi khó! để mình thử xem, thanks

Tập Lái
30/7/11
28
1
8
Các bác làm thử xem thế nào rồi post kết quả lên đây để anh em cùng học tập với nhé!

Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
vanquan1310 nói:
ứng dụng này là hiện tượng co lại của chất rắn khi bị lạnh, làm căng mặt kim loại, nghe cũng hợp lý nhưng mình nghĩ là nó chỉ có tác dụng ở những chỗ phẳng, nhẹ còn móp ở gần góc cạnh hay lồi lõm, gân thì hơi khó! để mình thử xem, thanks
Bác thử nghiệm rồi tường trình lại bằng hình ảnh đi. Em hâm mộ bộ cẩm nang tài vặt của bác lắm!

Hạng C
22/10/11
581
3
18
45
TPHCM
Quá chuẩn
Em đã làm cả chục chiếc xe rồi,chủ yếu làm miễn phí
Mua đá C02 trên dường trường Sơn cổng ra sân bay TSN,qua khỏi cây xăng một chút ,24000 VND nửa kg một cục to chà bá làm mệt ngỉ luôn ( với giá tiền bằng gói thuốc lá,thời gian bằng một điếu thuốc lá) là em nó khỏi bệnh ngay.Tuy nhiên lưu ý là không phải vết móp nào cũng làm được ,vết thụng chữ U là được ,vết thụng chữ V là pó tay .Đó là kinh ngiệm xương máu của em sau khi làm rất nhiều xe,hồi đầu mới làm bí hố với khách mấy lần

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Bác chủ cho hỏi trường hơp vết móp ngay cửa (mặt thẳng đứng) thì chườm đá sao cho khỏi rơi xuông nhỉ? (ko lẽ cứ lấy tay úp đá vào?).
Có bác nào biết cách làm phẳng miếng mủ nơi đuôi xe ko nhỉ? (móp vô cỡ quả xoài mà cứng ko làm sao phồng lại như cũ đc)

Hạng C
22/10/11
581
3
18
45
TPHCM
Trả lời bác F1.
Cái chiu này là chuyên trị vết mốp cửa thẳng đứng ,nhưng phải chịu khó dùng bao tay dày dày một chút hoạc dùng cái khăn để khỏi lạnh rồi đứng hút thuốc nhâm nhi cà fe khoang 20 phút chườm vào vết thương của em nó - Thà mỏi chân một chút còn hơn tốn mấy chai .
Còn bị móp miếng nhựa ở đuôi xe ,thông thường mang ra gara no tháo ra rồi hơ nóng lại cho mặt nhựa bằng phẳng trở lại ,sau đó giao cho ông thợ sơn tút lại u như kỷ ,
Cách thứ hai là của mấy ông bộ đội chế ra ,cũng tháo ra mượn của bà cả cái máy sấy tóc sấycông xuất lớn lớn một tý càng tốt , lấy cái khăn hay cái gì mêm mềm lót ở dưới sau đó lật ngửa vết thương của em nó ra ,vừa sấy vừa ấn nhè nhẹ ,đến khi nào trả lại bề mặt phẳng thì thôi ,nhưng phải canh kỷ lắm nha,vì không khéo là cháy sơn đó,muốn làm thì phải thử trước với miếng nhựa nào đó cho dẻo tay cái đã .
Chúc bác thành công