Tập Lái
22/12/15
48
16
8
30
Các hãng xe sản xuất ra xe hơi để bán kiếm lợi nhuận chứ ko phải để trưng bày khoe trình độ các bác nhé. Hãng nào mà chả muốn các mẫu xe của mình đc nhiều đối tượng khách hàng khác nhau mua. Như Mẹc đang giải quyết rất tốt vấn đề hóc búa này khi già trẻ trai gái đều có thể lái xe Mẹc đc. Chúng ta nên ghi nhận và khen ngợi thành công của Mẹc. Còn chất hay ko chất là cảm nhận của riêng từng cá nhân. Ai yêu thích hãng xe nào thì thấy xe của hãng đó chất là chuyện hết sức bình thường :D
Lexus mặc dù rất nhiều năm trước làm mưa làm gió ở phân khúc xe sang ở thị trường Mỹ nhưng họ luôn ao ước có được cái chất giống như các hãng xe sang từ Đức.
Không phủ nhận thiết kế của Mercedes gần đây rất đẹp, rất bắt mắt nhưng cũng chính điều đó vô tình làm ảnh hưởng xấu tới các sản phẩm đời trước đó của họ. Tức là mất đi cái chất của chính Mercedes. Merc C trước đây đèn liền 1 khối, Merc E thì 2 đèn tách ra nhưng giờ đây những chi tiết nhỏ đặc trưng đó đã không còn. Thay vào đó là sự hao hao giống nhau giữa các phân khúc sản phẩm.
Trong khi đó thì BMW vẫn còn 2 quả thận đặc trưng, Land Rover vẫn còn rất vuông vức, Porsche thì không cần phải nói nhiều vì có lẽ từ 197x tới bây h có bỏ hết logo đi thì vẫn dễ dàng nhận ra đó là xe Porsche :))))

Không phải chê Mercedes xấu mà vì họ đang tự biến mình trở nên nhạt nhoà

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
Mer bán GLC rất tốt nhưng GLE và GLS thì như hàng hiếm,bán ko tốt bằng RX và LX570 bởi GLC,GLE,GLS nhìn quá giống nhau,GLC thì bé hơn chứ GLE,GLS nhìn gần như giống y chang. rất khó phân biệt nên KH nhiều xiền chọn GLE,GLS ko khoái lắm
Bán nhiều hơn sao không thấy chạy đầy đường?, cất trong nhà làm của hết rồi hả bác?

• Like
Reactions: tommyngo
Hạng D
7/6/11
1.558
1.150
113
ít nhất em thấy LX 570 nhiều hơn GLS; RX nhiều hơn GLE ở HN cụ à
Vì GLE và GLS thì có nhìu sự cạnh tranh. Vidu Audi Q7 Porche Macan Cayenn ngoài ra nó còn cạnh tranh với nhìu mẫu sedan nữa. Với lại tầm tiền đó nhưng nhìn xe không bắt mắt nên ngta không thích mua. Vidu nếu là mình mình cũng ko mua GLE hay GLS,Mình mình sẽ ưu tiên chọn Macan hoạc Cayenn rồi đến X6 sau đó là RX350.

Hạng B2
29/12/16
248
171
43
31
Kệ đi các bác.
Xe phục vụ mình và mình thích mình cảm thấy đồng tiền mình chi cho chiếc xe đó đáng thì mình mua thôi :D
Em mới làm lụng gom được ít thóc lúa.
Ngó qua ngó lại Audi A4, BMW 320i, Mer C200.
Thấy thích thiết kế của BMW lắm.
Nhưng nhìn nội thất thì lại ưng Mer hơn.
Còn Audi xin thua ko ưa được cái ngoại thất.
Nói về Mer thì ngoại thất nó ko chất nhưng cũng mang vẻ lịch sự, lịch lãm, trẻ trung (lưới tản nhiệt như C200 C300, chứ con C250 Ex thì thua - già kinh).
Vừa nằm trong tầm kinh tế, vừa đáp ứng được nội ngoại thất. Đó là lý do mình chọn Mer C200.

Hạng B2
12/9/15
177
997
93
Mer bán GLC rất tốt nhưng GLE và GLS thì như hàng hiếm,bán ko tốt bằng RX và LX570 bởi GLC,GLE,GLS nhìn quá giống nhau,GLC thì bé hơn chứ GLE,GLS nhìn gần như giống y chang. rất khó phân biệt nên KH nhiều xiền chọn GLE,GLS ko khoái lắm
lạy bác , gle vs gls khác hoàn toàn so với glc. bán không chạy vì gle và gls thiết kế cục mịch xấu mù. trong khi đó glc lại thanh thoát hiện đại trẻ trung.

nhìn cái đuôi gle nhìn y như mấy con cùi mía ford ấy

glc hiện đại và trẻ trung.

ngoài ra việc các mẫu xe giống nhau cũng ko làm doanh số giảm, điển hình là mer C , E S vẫn chạy đầy đường dù giống nhau tới 80-90%.

Thiết kế BMW có tính kế thừa, xe đời sâu nhưng nhìn vẫn rất đẹp và không bị lỗi mod. Cho nên BMW mới nhiều tín đồ xe cũ như vậy. Tất cả các dòng xe của BMW từ 2009 trở về trước vẫn còn rất nhiều người thích và sử dụng. Ngược lại thì các dòng xe merc, đặc biệt là Merc C và E cùng đời nhìn rất cổ và lỗi mod.
Nội thất của Merc có thể đẹp hơn nhưng ngoại thất thì luôn thua BMW

Nhìn sang các hãng xe sang được định giá thương hiệu cao hơn đó là Land Rover và Porsche thì thiết kế của họ qua các đời xe cũng không thay đổi quá nhiều. Thành công của họ đó là khách hàng dù không cập nhật tin tức nhiều năm nhưng nhìn là có thể nhận biết được sản phẩm đó của hãng xe nào. Nhưng nếu che đi logo thì có lẽ nhiều người không biết đó là xe của Mercedes
Mercedes hiện tại thành công do thiết kế bắt mắt và trẻ trung nhưng nếu không có cái chất của riêng mình thì tương lai sẽ khó định hướng cá tính thiết kế sản phẩm.

Nói gì thì nói, khách hàng của BMW, Porsche, Land Rover vẫn cá tính hơn khách hàng của Mercedes. Lexus thì em xin phép không đưa vào vì đơn giản là không chung mâm

hãng xe nào cũng có tính kế thừa cả, và theo thời gian nhờ sự phát triển của vật liệu, công nghệ chế tạo mà các đời xe sau luôn được nâng cấp nhìn mới mẻ và đẹp đẽ hơn. điển hình bác đem con bmw 320 đời 2009 so với con đời 2013 xem có một trời một vực hay không mà kêu kế thừa? xe nào chả kế thừa từ audi , bmw cho tới mer.

bác nhận định đời mer lỗi mốt là bởi vì bác không hiểu về sự phát triển về thiết kế của xe cộ. các hãng xe đều liên tục update design của xe nhưng khoảng cách các đời xe mới tối thiêu 4-5 1 đời xe.
và tuỳ vào thời điểm sẽ có xe này đẹp hơn và xe kia xấu hơn.

ví dụ vào năm 2009 chẳng hạn, con mer e nhìn có vẻ thanh thoát hơn con bmw 3 cục mịch

attachment.php

2012-2013 bmw 320 ra form mới hiện đại hơn hẳn , nhìn mer C lúc này quá thô kệch để so sánh với bmw 3 rồi

2015 mer c ra mắt form mới, lúc này thiết kế của mer c có phần vượt trội so với bmw 3. chú ý rằng mer c ko chỉ đẹp ở phần đầu mà phần đuôi cũng cực đẹp so với bmw 3.

tuy nhiên tới năm 2018 khi bmw 3 ra phiên bản mới thì lúc này lại đổ xô đi mua bmw

Nói gì thì nói, khách hàng của BMW, Porsche, Land Rover vẫn cá tính hơn khách hàng của Mercedes.
vãi ông , land rover vs porsche là phân khúc khác với bmw và mer không đem chung 1 mâm được nhé.
còn bmw , audi hay mer thì cá tính cũng y như nhau thôi. đừng đem ý kiến cá nhân lên làm quy chuẩn chung.

• Like
Reactions: Globe
Hạng B2
12/9/15
177
997
93
Kệ đi các bác.
Xe phục vụ mình và mình thích mình cảm thấy đồng tiền mình chi cho chiếc xe đó đáng thì mình mua thôi :D
Em mới làm lụng gom được ít thóc lúa.
Ngó qua ngó lại Audi A4, BMW 320i, Mer C200.
Thấy thích thiết kế của BMW lắm.
Nhưng nhìn nội thất thì lại ưng Mer hơn.
Còn Audi xin thua ko ưa được cái ngoại thất.
Nói về Mer thì ngoại thất nó ko chất nhưng cũng mang vẻ lịch sự, lịch lãm, trẻ trung (lưới tản nhiệt như C200 C300, chứ con C250 Ex thì thua - già kinh).
Vừa nằm trong tầm kinh tế, vừa đáp ứng được nội ngoại thất. Đó là lý do mình chọn Mer C200.

vầng bác đừng làm fan audi như em buồn.

audi q5 2012

audi a7 2014

audi a8 2017 (1 tuần nữa ra mắt , đây là bản concept )

Hạng B2
12/5/17
287
132
43
36
Vì GLE và GLS thì có nhìu sự cạnh tranh. Vidu Audi Q7 Porche Macan Cayenn ngoài ra nó còn cạnh tranh với nhìu mẫu sedan nữa. Với lại tầm tiền đó nhưng nhìn xe không bắt mắt nên ngta không thích mua. Vidu nếu là mình mình cũng ko mua GLE hay GLS,Mình mình sẽ ưu tiên chọn Macan hoạc Cayenn rồi đến X6 sau đó là RX350.
he,thế sao LX570 nó bán tốt nhất phân khúc ở VN