Tập Lái
10/8/18
25
4
3
40
Mercedes-Benz E 250 2015 thay dầu hộp số xong chuyển số bị giật nhẹ?

Chào các cụ, chả là em mới lấy Mercedes-Benz E250 đời 2015 (W212) của một cụ ở Hà Nội đc hơn tháng nay. Xe đi đc 6,7 vạn km, tuần trước em có cho đi xưởng thay dầu hộp số, dầu cầu và bộ cao su chân máy, chân số.​

Trước khi thay thì việc sang số cực kỳ êm ái, không biết khi nào sang số nếu không để ý vòng tua của máy. Khi thay dầu số thì thợ có xả hết dầu trong hộp số, trong quả bí rồi bơm vào hơn 9 lit dầu số.Vệ sinh cac te, nam châm và thay lọc.Lọc và dầu đều là loại chuẩn ạ. Thợ của Haxaco ạ​

Sau đó nổ máy, vào số và chạy ko tải rồi lại bổ xung dầu và xả cho đủ số.Vỉ điện, tổ ong gì đó không động chạm gì ạ​

Xe em thay dầu số lần đầu, cũng chưa up phần mềm lần nào cụ ạ.Cụ chủ trước bảo dưỡng hãng hết ạ.Khi xả dầu cũ ra dầu vẫn trong và xanh lét ạ, nam châm ở đáy cũng có ít mạt bám thôi ạ.​

Nhưng sau đó em đi thấy việc sang số không ngọt ngào như trước, nhất là khi chuyển số 2-3 thường bị giật nhẹ hoặc 3-2 thì xe cũng kiểu như bị ghìm lại.Bị nhiều lúc máy nguội, mới đi và tốc độ chưa cao-đi phố ấy. Các cụ có kinh nghiệm vụ này tư vấn giúp em với. Em cảm ơn các cụ.​

Mercedes-Benz E 250 2015 thay dầu hộp số xong chuyển số bị giật nhẹ?

Last edited by a moderator:
8/10/15
219
144
43
Thấy bác có đăng bên oto fun, mà cũng chưa xử lý đc. Có lẽ tốt nhất, bác nên mang lại vào Haxaco cắm máy test xem có ra lỗi gì kg. Chứ kg biết lỗi gì, thì cứ thay này rồi thay kia thì chỉ tốn tiền, mất thời gian

Hạng B2
3/9/11
156
202
43
Tp Đà Nẵng
Xe em là Mẹc W204 đã bị bệnh như cụ và đã khắc phục thành công. Cụ tự thao tác reset hộp số tại nhà ( cách thức làm cụ google giúp em), mục đích của việc reset là " dạy" lại xe thời điểm sang số, qua đó khiến nó hết bị giật. Cụ từ reset xong mang ra hãng nhờ KTV " dạy" lại dùm.
Nhớ update kết quả lên cho anh em cùng biết nhé.

• Like
Reactions: quangquybkhn
Hạng B2
3/5/06
211
99
28
cái này bên hãng gọi là em nó thông minh quá nên thỉnh thoảng bị khùng đó bác, có lẽ bác hay đi tốc độ chậm nên em nó tưởng bác khoái chế độ sport nên nó vô số ở vòng tua thấp nên nó tự học và tự chỉnh như thế, bác mang vô hãng nó reset lại là xong, nhưng thỉnh thoảng vẫn sẽ bị lại, còn nếu bác đi tốc độ cao thường xuyên sẽ ko bị vấn đề này.

• Like
Hạng D
21/9/10
1.933
10.981
113
Xe em là Mẹc W204 đã bị bệnh như cụ và đã khắc phục thành công. Cụ tự thao tác reset hộp số tại nhà ( cách thức làm cụ google giúp em), mục đích của việc reset là " dạy" lại xe thời điểm sang số, qua đó khiến nó hết bị giật. Cụ từ reset xong mang ra hãng nhờ KTV " dạy" lại dùm.
Nhớ update kết quả lên cho anh em cùng biết nhé.
cái này bên hãng gọi là em nó thông minh quá nên thỉnh thoảng bị khùng đó bác, có lẽ bác hay đi tốc độ chậm nên em nó tưởng bác khoái chế độ sport nên nó vô số ở vòng tua thấp nên nó tự học và tự chỉnh như thế, bác mang vô hãng nó reset lại là xong, nhưng thỉnh thoảng vẫn sẽ bị lại, còn nếu bác đi tốc độ cao thường xuyên sẽ ko bị vấn đề này.
bên otofun bác chủ cũng nói là thử reset rồi nhưng vẫn vậy.
Cái này mình nghi chất lượng dầu khi mua bên ngoài, nhì cái vỏ chai bong cả giấy thế kia cũng kinh thiệt

• Like
Tập Lái
10/8/18
25
4
3
40
Thấy bác có đăng bên oto fun, mà cũng chưa xử lý đc. Có lẽ tốt nhất, bác nên mang lại vào Haxaco cắm máy test xem có ra lỗi gì kg. Chứ kg biết lỗi gì, thì cứ thay này rồi thay kia thì chỉ tốn tiền, mất thời gian
Vâng ạ, sau nghỉ tết em sẽ cho qua hãng ạ

Tập Lái
10/8/18
25
4
3
40
Báo cáo các bác, sau khi tháo bộ tổ ong ra vệ sinh thì xe đã khá ổn rồi.
Nguyên nhân chắc do bộ tổ ong bị bẩn.

• Like
Reactions: couto