Hạng D
2/3/11
2.435
29.001
113
Cẩn thận củi lửa nha
https://tuoitre.vn/truy-to-vo-chong...-2-bi-can-toi-tron-thue-20191011200945703.htm
Việc mua bán nhà 78/40 Tuệ Tĩnh, TP Nha Trang được thực hiện cách đây hơn 3 năm. Các bên mua bán nhà đất đều đã nộp đủ các khoản tiền nghĩa vụ tài chính đúng theo thông báo của Chi cục Thuế TP Nha Trang.
Vợ chồng luật sư Hải - Phương đã nộp lệ phí trước bạ (hơn 10,7 triệu đồng), ông Lắm và vợ đã nộp đủ thuế thu nhập cá nhân (hơn 42,8 triệu đồng).
Tuy nhiên, tháng 5-2019, Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Khánh Hòa ra quyết định khởi tố vụ án hình sự "trốn thuế" trong vụ mua bán nhà đất đó và kết luận điều tra cả bốn bị can vừa nêu đã "trốn thuế" hơn 280,25 triệu đồng.
Viện KSND tỉnh Khánh Hòa đã truy tố bốn bị can trên ra trước TAND TP Nha Trang để xét xử và phân công Viện KSND TP thực hành quyền công tố, kiểm soát xét xử vụ án "trốn thuế" đã nêu.

Luật sư mà còn không thoát nữa nha.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: vantruongvpc
Hạng B2
6/8/09
497
2.378
93
Hỏi thì tốt, vì trên đời chẳng có ai biết tuốt (trừ Joni) nhưng ít ra bác ấy cũng nên cho mọi ng biết kq làm như thế có đc ko. Với lại bác í hỏi ng khác cũng nên chia sẻ kinh nghiệm / kiến thức của chính mình nữa chứ, chẳng lẽ cứ ngửa tay xin tiền hoài.
Cuối cùng là chưa ai biết bác @Macheda là nick thật hay âm binh hoặc AI của mod mở thớt câu viu nữa :D
em xin rút kinh nghiệm vụ fedd back. do tính chất công việc em đi ngoài suốt nên ít có thời gian online.

Rảnh là em vào OS ngay nhưng chỉ kịp hỏi và đọc chia sẻ,. Em sẽ cố gắng fedd back những lần sau.

Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
VD EM định bán 1 căn nhà.
1/ THì sẽ có những chi phí gì?
2/Cách tính tiền mỗi chi phí?
3/ thông thường bên bán chịu gì?

các bác chia sẻ nhé !
@Macheda !!
Nói chung, giao dịch ở VN luôn tùy thuộc vào thỏa thuận đội bên!!
Tuy nhiên, về nguyên tắc chung thì mua bán nhà có những khoản chi sau :
1- Phí môi giới ( nếu bán qua cò, môi giới, hoặc dịch vụ....) . trên dưới 5 tỷ là 1%. Còn cao hơn hoặc thấp hơn nhiều thì tùy thỏa thuận.
2- Lệ phí công chứng. Theo biểu thuế của nhà nước. Cần tra trước vì một số các PCC hiện nay đều lập lờ tính nhiều hơn quy định.
3- Thuế thu nhập. 2% trị giá bán căn nhà ghi trong hợp đồng mua bán với điều kiện giá bán bằng hoặc cao hơn giá quy định của nhà nước. Nếu giá bán thấp hơn thì lấy giá quy định của NN là giá tính thuế.
4- Phí trước bạ sang tên, đăng bộ theo nhà nước quy định.
Từ mục 1 đến 3 nếu không có thỏa thuận riêng thì người bán nhà trả. Mục 4 thì người mua trả.

Hạng B2
1/4/14
130
1.414
103
@Macheda !!
Nói chung, giao dịch ở VN luôn tùy thuộc vào thỏa thuận đội bên!!
Tuy nhiên, về nguyên tắc chung thì mua bán nhà có những khoản chi sau :
1- Phí môi giới ( nếu bán qua cò, môi giới, hoặc dịch vụ....) . trên dưới 5 tỷ là 1%. Còn cao hơn hoặc thấp hơn nhiều thì tùy thỏa thuận.
2- Lệ phí công chứng. Theo biểu thuế của nhà nước. Cần tra trước vì một số các PCC hiện nay đều lập lờ tính nhiều hơn quy định.
3- Thuế thu nhập. 2% trị giá bán căn nhà ghi trong hợp đồng mua bán với điều kiện giá bán bằng hoặc cao hơn giá quy định của nhà nước. Nếu giá bán thấp hơn thì lấy giá quy định của NN là giá tính thuế.
4- Phí trước bạ sang tên, đăng bộ theo nhà nước quy định.
Từ mục 1 đến 3 nếu không có thỏa thuận riêng thì người bán nhà trả. Mục 4 thì người mua trả.
mình đồng ý!

Hạng B1
5/10/12
84
4.626
83
44
quả thật em thấy nhiều bác trên có vẻ ko thích em hỏi. Tuy nhiên hôm qua giờ em cũng ráng nhịn ko dám hỏi. Nhưng hôm nay suy nghĩ mãi nên buộc phải hỏi ạ ! Chứ ko hỏi em ra CNl em thấy khó chịu lắm.

CÁc bác chia sẻ đề tài hữu ích này nhé !
Chớt mịa, giờ ảnh nghiện hỏi CNL lun zồi

Ve Chai SG
6/7/09
701
39.377
93
HCM
Chớt mịa, giờ ảnh nghiện hỏi CNL lun zồi

Thật hả..?

Căng lắm à..

Mìn bây chừ,bít phải nàm thao ?

híc híc..

Trời sinh ra mèo macheda..tại sao còn sinh ra bồ méo ?