Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20
99,99% cmt trên VnE không có một tí gì gọi là đóng góp hay mang ý nghĩa tham khảo thật sự mà chỉ cổ súy cho cư dân mạng choảng nhau mà thôi. Trên đó phổ biến nhất là các nhóm hay choảng nhau như sau: 1. fan xe Hàn vs Nhật; 2. fan Rô7 vs M10; 3. fan Sam vs Apple; 4. huấn luyện viên online vs cộng đồng mạng... tóm lại còn nhiều lắm :)
Nhiều còm nghe Tưởng Không Ngu ...mà ai dè...Ngu Không Tưởng...hè hè

10/5/17
1.591
1.361
118
Bác mua xe mà ít đi thì bị khấu hao thời gian hơi phí à. Theo e thì có 2 loại khấu hao: khấu hao cơ khí (dùng nhiều hao mòn nhiều) và khấu hao thời gian (mua xe để ko thì mỗi năm đều bị mất giá và chỉ bán được theo giá thị trường chung). Với khấu hao cơ khí thì ước tính khoảng 500-1000 VND/km. Khấu hao thời gian thì tùy xe. Nhưng khoai Tây nó có thống kê thì 5 năm mất giá khoảng 40-60% giá ban đầu. Để dễ hình dung thì VD như Vios hay City hồi 2016-2017 lăn bánh tầm 650-700 thì 2021 này (chẳng biết chạy đc bao nhiều km) khoảng 300tr. E chém gió vậy đúng ko các bác. Dịch quá, rảnh ngồi nhà chém gió.
Iem chả quan tâm vụ khấu hao… mua về nó phục vụ mình thoai, đi nhiều đi ít gì miễn nó bền bỉ, lái hay, đầm chắc nà được.

Hạng C
10/5/12
852
498
93
Em cũng như bác đây, hồi có xe chỉ chạy 2 ngày cuối tuần chở vợ con đi dòng dòng, 1 năm trời mà chạy đâu có 5 ngàn cây, sau này kẹt tiền bán xe đến giờ vẫn chưa mua lại được.

Hạng F
3/10/15
9.888
12.163
113
Thế thì các thầy Vnexpress có mà nhảy lên cào đầu những thằng sưu tầm xe.
Lắm thằng mình thấy sưu tầm tá lả xe, cả mấy chiếc, toàn xe trời ơi đất hỡi có khi đời 1980,..., rồi một loạt xe đẹp đẹp nhưng hết sản xuất hoặc hết nhập khẩu,.. bọn nó cũng vác về tứ tung.
Đổ ít xăng, nổ máy, rồi...ngồi nghe tiếng máy!
1 năm mỗi xe chắc đi được...1km là cao.
Bắt bọn sưu tầm xe ói ra thì khéo tất cả các gia đình Việt chắc cũng được mỗi hộ 1 xe mà chạy!

Hạng B2
4/3/21
188
119
43
39
Em mới rước 1 em cũ, Em để xe trong nhà.Tháng tiết kiệm được hơn 1tr tiền gửi xe cũng đỡ. Chưa có bằng luôn, đi làm sếp cho đi ké, ngồi oto miết đâm nó nghiền. Cũng muốn lâu lâu chở gia đình cả nhà đi loanh quanh đất nước chơi khi có dịp.
Cũng không kinh doanh, không cho thuê làm gì, xe mình thì mình giữ, mình quý, nó mang lại cho gia đình sự tiện lợi khi đi xa, du lịch ngắn ngày.
Thu nhập đủ để nuôi nó là điều em tính toán và chọn xe phù hợp. Ko bon chen thể hiện gì cả.
Lúc đầu cũng mê xe CRV chủ thớt lắm, nhưng các form mới sau năm 2012 làm lại, trông nó cong cong, đèn đít xấu quá em ko ưng nỗi. Nên em lấy con Tủn cũ đi tạm rồi.

Hạng B2
22/8/19
347
4.035
93
bị xoá cmt nên post lại. Bọn vne là bọn nhà báo <kiểm duyệt>. Comment tạo ra view-> lợi ích kinh tế, thì bọn nó mới duyệt cho lên.

thế nên bạn chủ thớt k phải bất ngờ :D

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: tugent
Hạng C
3/7/19
801
802
96
nhà em hai chiếc,
- Obg em chạy Mazda 2 2015 nhưng mới đổi lên Forester. Mazda 5 năm chạy 39k km.
- Em chạy Camry 2013 mới đổi lên Mazda 6 2021. Camry chạy 6 năm lúc bán đúng 42k km.
Em mua xe để thoải mái và an toàn cho bản thân và gia đình mình.
Không quan tâm thằng nào nói gì

Hạng B2
18/2/21
282
2.670
93
Báo giờ cộng tác viên nhiều mà, suốt ngày la liếm trên MXH chờ có tin hot là chộp rồi xào nấu đăng lên, có chịu ra hiện trường đâu.

Còn chuyện xe cộ thì ai có tiền người đó có quyền, bác có tiền mua xe bác có quyền sử dụng nó theo ý thích. Quan tâm chi thiên hạ. Họ có cho mình tiền đâu.
Xe em gửi hầm 6 tháng nay vì dịch, gần đây mới lôi ra đi cf cuối tuần. Vì cty vẫn chưa đi làm lại.

Hạng D
24/9/13
1.111
1.456
113
Xe hơi nước ngoài họ chạy đi làm mỗi ngày còn xe VN có đi là mấy, mà có đi cũng loanh quanh 20-30km một ngày là phê rồi.
Em đang đi con Musso máy dầu 2003 mới 145.000km , ông già Pajero 2016 mới 16.000km, nhỏ em CX5 2019 chưa tới 5000km. Xem các bác trên kể tính ra cũng nhiều người đi ít quá chứ không riêng gì nhà em. Trong 3 xe trên thì xe em đi nhiều hơn vì mỗi tuần em đi Long An vài lần, chi phí đổ dầu hơn đi xe máy xíu, ngoài ra còn tiền gửi bãi, đăng kiểm, phí đường bộ, bảo hiểm, thay nhớt, bơm vá, ắc quy, chế cháo, phụ kiện lặt vặt... Tính ra vị chi mỗi tháng cũng tầm 3-4tr/1xe.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
Y như thằng em vợ tui, vợ quê Đà Lạt, nó Phú Yên... cách đây hơn 4 năm hai vợ chồng cám cảnh nhét xe Khách... nên vợ đòi mua xe. Thế là vè đi học và mua xe... giờ xe hơn 4 năm chỉ hơn 2 vạn... Xe đi xa là Tết và hè, còn lại cuối tuần đi siêu thị và dạo xì phố... Chả ai dạy người khác cách xài tiền...kkk... người ăn chắc mặc bền là tài sản gấp 10 lần con xe trở lên... xe là phương tiện, tiêu sản... còn mấy tay chém gió xem là tài sản...

• Like
Reactions: Osin