Hạng C
8/8/16
650
545
93
PSG 2015 đâu:)
Mình có cái thói quen là ko chụp những thứ xấu (nhất là xe). Có mỗi một lần vô tình cái đít xe PSG của mình lọt vào ống kính ở Mã Pí Lèng. Bác thông cảm nhé :)

Hạng C
8/8/16
650
545
93
Rừng phía sau đốn sạch, rồi vẽ hình cây thế. Làm thủy điện có nhất thiết phải chặt nhiều cây không Bác?
Bác Trường: Chức năng chính của bức phù điêu là tường chắn đất cho sườn đồi phía sau. Các hình phù điêu mặt trước chỉ là kết hợp trang trí cho tường chắn đất thôi bác. Mình cũng ko rõ cây ở đồi phía sau là do chặt hay nguyên trạng là như vậy.
Khu vực miền núi Tây Bắc thì phần lớn là núi đá - lớp thực bì khá thưa thớt, một số núi có lớp đất mùn dày thì lớp có thực bì và cây to nhiều hơn - tuy nhiên thường nằm ở thung lũng hoặc khe núi nơi đất mùn có điều kiện tích tụ, cá biệt như vùng Yên Bái, Lai Châu, Lao Cai lớp đất mùn rất dày thì bà con (Mông, Dao, . . .) là ruộng bậc thang được. Còn vùng Đồng Văn (Hà Giang) thì toàn đá ko, bà con phải trỉa ngô trong các hốc đất chỉ nhỏ cỡ chiếc xô nằm kẹp giữa các vách đá.
Hình chụp từ văn phòng điều hành của nhà máy cho bác thầy là nhiều ngọn núi phía xa cũng có lớp thực bì khá mỏng (dù ko nằm trong phạm vi thủy điện) - Bên thủy điện Hòa Bình do Nga giúp ta xây dựng cũng vậy.
Mit-Trên những nẻo đường đất nước.

• Like
Reactions: truong195
Hạng B1
24/4/17
50
9
8
Các bác góp ảnh đẹp quá, em ngồi hóng mà cũng thấy rạo rực :))

Hạng D
9/7/14
1.227
1.045
113
52
dsc_7384a-jpg.667550

Rừng phía sau đốn sạch, rồi vẽ hình cây thế. Làm thủy điện có nhất thiết phải chặt nhiều cây không Bác?
Bác Trường tinh ý thật. Còn quả đồi phía sau nguyên trạng hay không thì em không ý kiến

Hạng B2
24/6/13
277
708
98
dsc_7384a-jpg.667550

Bác Trường hỏi ngược rồi đó. Em nghe nói đa phần các dự án thủy điện ở Việt nam được vẽ ra vì mục đich chính của họ là để được chặt rừng lấy gỗ 1 cách hợp pháp đó bác :)

• Like
Reactions: truong195
Hạng C
8/8/16
650
545
93
Bác Trường hỏi ngược rồi đó. Em nghe nói đa phần các dự án thủy điện ở Việt nam được vẽ ra vì mục đich chính của họ là để được chặt rừng lấy gỗ 1 cách hợp pháp đó bác :)
Ko phủ nhận có những dự án thủy điện kiểu đó nhất là trong nam và miền trung. Nhưng những dự án thủy điện mình post lên đều là những dự án cứu nguy cho công nghiệp năng lượng của VN. Các bác (nhất là những người có trải nghiệm rồi) vơ đũa cả nắm là hơi vô ơn với nhiều thế hệ đã hy sinh tuổi xuân trên các nẻo đường heo hắt ở Tây Bắc đấy. Đừng vô cảm và vô ơn thế nhé!!!

Chỉnh sửa cuối: