Hạng B1
29/7/14
86
72
18
Xe tui Camry 2007 đã 15 năm tuổi rồi và cũng đã chạy 120 ngàn Km. Trong danh mục bảo dưỡng của Hãng không thấy có hạng mục thay mỡ trong các cao su chụp bụi đầu láp, cao su chụp bụi bạc đạn bánh xe.

Hôm trước tui có đem xe vô Toyota Đông Sài gòn hỏi và được trả lời là cứ chạy đến khi nào hư Láp, Bạc đạn hoặc cao su thì mới thay mỡ.

Mong các Bác am hiểu chỉ giáo giúp như trả lời của Toyota có bị hư láp hay bạc đạn không? Hay phải mang xe ra Garage bên ngoài để thay mỡ.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Xe tui Camry 2007 đã 15 năm tuổi rồi và cũng đã chạy 120 ngàn Km. Trong danh mục bảo dưỡng của Hãng không thấy có hạng mục thay mỡ trong các cao su chụp bụi đầu láp, cao su chụp bụi bạc đạn bánh xe.

Hôm trước tui có đem xe vô Toyota Đông Sài gòn hỏi và được trả lời là cứ chạy đến khi nào hư Láp, Bạc đạn hoặc cao su thì mới thay mỡ.

Mong các Bác am hiểu chỉ giáo giúp như trả lời của Toyota có bị hư láp hay bạc đạn không? Hay phải mang xe ra Garage bên ngoài để thay mỡ.
Em đang làm ở Đức. Mỡ trong khớp cầu đầu láp không bao giờ phải thay, khi hỏng thì thay cả nguyên bộ khớp cầu hoặc cây láp luôn. Nhưng xe chạy mấy chục năm, nếu chụp bụi không rách thì cũng ko phải thay bao giờ.
Bản thân mỡ trong đó có muốn thay cũng không xả ra hết đc vì nó chui vào mọi ngóc ngách trong bạc đạn rồi.
Khi thay khớp cầu hoặc chụp bụi, thợ sẽ lau đi mỡ cũ và bơm mỡ mới vào thôi.
Bác cứ yên tâm chạy đi, chú ý cái chụp bụi, nếu rách thì mỡ nó bắn tung tóe ra xung quanh thì phải thay ngay kẻo nước vào.

Hạng B1
29/7/14
86
72
18
Em đang làm ở Đức. Mỡ trong khớp cầu đầu láp không bao giờ phải thay, khi hỏng thì thay cả nguyên bộ khớp cầu hoặc cây láp luôn. Nhưng xe chạy mấy chục năm, nếu chụp bụi không rách thì cũng ko phải thay bao giờ.
Bản thân mỡ trong đó có muốn thay cũng không xả ra hết đc vì nó chui vào mọi ngóc ngách trong bạc đạn rồi.
Khi thay khớp cầu hoặc chụp bụi, thợ sẽ lau đi mỡ cũ và bơm mỡ mới vào thôi.
Bác cứ yên tâm chạy đi, chú ý cái chụp bụi, nếu rách thì mỡ nó bắn tung tóe ra xung quanh thì phải thay ngay kẻo nước vào.
Cám ơn bác đã nhiệt tình chia sẽ.

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
mỡ bò chuyên dụng loại tốt thì khá bền, ko cần phải thay. Quan trọng nhất là cái chụp bụi, nếu bị rách thì sẽ lọt bụi, nước vô sẽ làm mỡ bò biến chất dẫn đến mất độ bôi trơn và làm mòn/hư đầu láp.

• Like
Reactions: H.V.Minh
Hạng B1
29/1/16
70
187
33
54
Mỡ trong cao su chụp bụi đầu láp, trong cao su chụp bụi bạc đạn bánh xe khi nào thay?

Mình chuyên bán mỡ bò ,vòng bi...Hàng USA xịn thấy loại tốt nhất cho bi xe max chỉ 75k km.Lên hãng hỏi thì NVBD báo có vú mỡ để bơm mỡ vào nhưng do xe mới đi 50k km nên chưa thử.Chắc cỡ 80k bơm thử.

Hạng D
6/12/07
1.353
14.567
113

Nên.

Xe lâu rồi, tháo ra vệ sinh sạch hết mấy cái mỡ đi, thay mỡ mới + chụp bụi mới.

Được thì thay luôn bi moay ơ (bạc đạn bánh).

Làm 1 lần, 5 năm sau khỏi suy nghĩ. Còn hơn lâu lâu lại lên đây hỏi.