Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Em nghe vài người nói màu tím thì máy ảnh khó ghi lại đúng như mắt mình thấy. Chụp lâu quá em ko nhớ. Để khi nào tìm thấy sẽ để ý thử xem.
Ống Zeiss này em chỉ đem chụp linh tinh, hoặc chân dung. Còn du lịch thì có 1 lần em cũng gắn ống này cố định luôn, ảnh thì ổn nhưng cái tiêu cự 35mm hơi chật cho phong cảnh. Về nhà so lại thì máy gắn ống kit chụp nhiều ảnh hơn. Vấn đề lấy nét MF với ảnh phong cảnh thì không lo đâu, vì DOF dày nên ko sợ out, chụp nhanh lắm.
nếu có tiền sắm 18mm chụp cảnh là ngon.

Hạng C
13/11/07
841
15.553
93
53
sinhviengià nói:
Em nghe vài người nói màu tím thì máy ảnh khó ghi lại đúng như mắt mình thấy. Chụp lâu quá em ko nhớ. Để khi nào tìm thấy sẽ để ý thử xem.
Ống Zeiss này em chỉ đem chụp linh tinh, hoặc chân dung. Còn du lịch thì có 1 lần em cũng gắn ống này cố định luôn, ảnh thì ổn nhưng cái tiêu cự 35mm hơi chật cho phong cảnh. Về nhà so lại thì máy gắn ống kit chụp nhiều ảnh hơn. Vấn đề lấy nét MF với ảnh phong cảnh thì không lo đâu, vì DOF dày nên ko sợ out, chụp nhanh lắm.
nếu có tiền sắm 18mm chụp cảnh là ngon.
thấy hình như là đúng đó bác svg, lúc đầu cho tới giờ em cũng vẫn nghĩ là cái sensor con canon cùi của em bị hỏng :D hóa ra là không phải
chụp MF cái thú của nó là phải thong thả, chứ còn chạy show thăm quan thành phố mà phải mf thì thấy mệt mỏi và mất hứng

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
Cho em hỏi CZ trên Sony có phải Cz xịn không ? Em nghe nói leica trên panasonic không phải là leica mà chỉ là sx theo tiêu chuẩn của leica mà thôi.

Hạng C
9/6/08
869
5.321
93
@ đá bay: ZC này SX ở Nhật bản thôi
"...
Từ năm 1973, Carl Zeiss đã thực hiện việc sản xuất một loạt các ống kính cho máy ảnh 35mm SLR với ngàm gắn cho Yashica và Contax, họ cộng tác với công ty của Yashica và kết quả là ống kính Zeiss T * đã được thực hiện cả ở Đức và theo giấy phép của Đức tại Nhật Bản, và từ đó họ phát triển một danh tiếng của chất lượng quang học tuyệt vời.
Kyocera ( tên môt tập đoàn cùa Nhật ) họ mua Yashica, sau này hợp tác với Zeiss để giới thiệu ống kính Zeiss T * khác, có ngàm cho phép lấy nét theo đo khoảng cách (rangefinder) và có cả tự động lấy nét.
Nhưng vào năm 2005, Kyocera ngừng sản xuất tất cả các máy ảnh và ngừng việc tiếp thị của ống kính Carl Zeiss.
Và gần đây nhất, Carl Zeiss đã làm sống lại huyền thoại mang tên Zeiss Ikon bởi một loại máy ảnh rangefinder mới, với ống kính Carl Zeiss được thiết kế và sản xuất bởi hãng Cosina tại Nhật Bản, và hãng Sony cũng chọn ống kính Zeiss sử dụng cho máy ảnh kỹ thuật số của mình..."

Hạng C
13/11/07
841
15.553
93
53
huyền thoại phải tính kiểu như là làm tư vấn luật 300 usd 1 giờ, cầm 5d mIII cơ :D

Hạng D
3/1/10
1.811
95
48
TP. HCM
sinhviengià nói:
Lens thì nó không phân biệt máy nào cụ thể như sensor. Bác gắn Zeiss vào Nikon vẫn rực như thường.
Với Zeiss thì em thấy nó chuyển màu đẹp, nổi 3D thì tùy vào ánh sáng, thực ra với giá hơn $1000 thì người ta chọn L, Nano có AF chơi ngon hơn. Ai hơn ai thua thì chắc phải super soi mới thấy, mà ta chơi kiểu tài tử thì cái đẹp định nghĩa còn khác nhau, nên nói chung là thích thì nhích thôi.

Em có vài ảnh chụp với Nikon bác tham khảo. Ảnh của em rất ít PS, đa số màu ra ưng ý vì Nikon chỉnh trong máy là màu ra đẹp.

nổi khối thì do xóa phông, những lens có khẩu mở lớn, tiêu cự dài chụp hiển nhiên nổi khối rồi bác, mình vẫn chưa rõ lắm về cái 3D của Zeiss.

Còn về vấn đề màu sắc, không hẳn là body quyết định hết và lens thì không như bác nói, đơn cử là em dùng Nex-5N, gắn ống Sony SEL 18-200mm chụp màu da model trắng hơn bình thường chút:D, còn gắn ống Nikon 135mm Nano chụp da mẫu lại hồng hơn 1 chút :D Như vậy mọi thứ ta thấy được từ bức ảnh do body và cả lens kết hợp đó bác. Mình chưa thử ống Zeiss nào nhưng biết Zeiss kết hợp Sony, vậy có khả năng Zeiss cho ra tone ấm áp hồng vàng để kết hợp với body Sony sẽ cho ra ảnh với tone trung tính nhất chăng :D