Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Chuẩn bị như kiểu cấm quẹo trái cứ ứ quay đầu?
Thôi thì trên cắm cái biển chỉ ghi chữ cấm..
bên dưới là các biển phụ là hình tất cả các loại xe đang có ở VN...kể cả xe tăng.
Luật khong thể chi tiết, thoả mãn mọi cas, nên có quy tắc thống nhất túm váy cho gọn.
Rảnh hì cãi và khiếu nại cũng hay.

Hạng C
31/7/14
832
789
93
ma e thay cung có lí, là cấm thằng nhỏ vào vì lí do XYZ...... thằng nhỏ chạy vào k dc, hay vào đó gây cản trở thì thằng lớn hơn nó sao vào dc.đã nhỏ chay k dc thi lớn vào sao chạy đc

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Em xin mở thớt thảo luận về câu "cấm xe nhỏ thì cấm luôn xe lớn", câu này đúng hay không, nếu đúng thì được quy định ở đâu?
............
Em nghĩ là không phải cấm nhỏ thì cấm luôn lớn đâu. Biển gì cấm cái gì nó ghi rõ ràng cụ thể trong luật hết ạ.
Ví dụ:
-Cấm xe đạp 2 bánh - Cấm luôn dắt xe đạp - không cấm xe máy 2 bánh, mô tô 2, 3 bánh, ô tô 4 và nhiều bánh
-cấm đi ngược chiều - không cấm dắt xe ngược chiều

-Cấm xe máy 2 bánh - cấm luôn mô tô 2 và 3 bánh - không cấm ô tô, không cấm xe đạp (nhưng ở đường có nhiều làn, xe đạp phải đi làn bên phải trong cùng => mặc định cấm đi làn ngoài)
-Cấm ô tô 4 bánh - cấm luôn xe 3 bánh và nhiều hơn 4 bánh - không cấm 2 bánh.
-Cấm quẹo trái - cấm luôn quay đầu
-Cấm ô tô quẹo trái - không cấm xe nào quay đầu, kể cả ô tô.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: 4bthang2b
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
ma e thay cung có lí, là cấm thằng nhỏ vào vì lí do XYZ...... thằng nhỏ chạy vào k dc, hay vào đó gây cản trở thì thằng lớn hơn nó sao vào dc.đã nhỏ chay k dc thi lớn vào sao chạy đc
Chí Feo ko chịu thế.

Hạng C
15/6/13
774
538
93
Vì sao vậy bác, em có thấy chiếc tải nào đâu (bác tạo điều kiện cho em thêm 1 còm đó nha :D )

ý bác là phải rõ ràng cấm xe nào thì phải để hình xe đó, còn ý em là căn cứ vào luật để xác định có vi phạm giao thông hay ko, và khi xxx chỉ vào thì mình cũng căn cứ vào luật để nói với xxx (cho dù luật có thiếu sót hay ko hợp lý trong 1 số tình huống) Em đưa cái hình chụp câu 260 tài liệu ôn lý thuyết lái xe ô tô để thấy là cấm ô tô con, thì có nghĩa là cấm luôn cả ô tô tải. Luật nó như vậy, nếu mình thấy ko hợp lý mình có thể đề xuất với bộ GTVT, nhưng trước khi có quyết định cuối cùng thì mình vẫn phải tuân theo luật hiện tại. Vấn đề bác chủ đưa ra cũng giống như việc bảng cấm quẹo trái thì cấm luôn quay đầu xe là chủ đề tranh luận sôi nổi trên vnexpress và ở forum OS này.

Mời các bác thảo luận về "cấm xe nhỏ thì cấm luôn xe lớn"

Attachments

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Biển 103 thì ghi rất rỏ
a) Để báo đường cấm tất cả các loại xe cơ giới kể cả môtô 3 bánh có thùng đi qua, trừ môtô hai bánh, xe gắn máy và các xe được ưu tiên theo quy định, phải đặt biển số 103 "Cấm ôtô".

Nhưng hình xe ô tô là biển phụ gắn dưới các biển cấm thì không biết có hiệu lực cho tất cả các loại xe cơ giới hay không ? (không có ghi chú) nên vẫn có thể hiểu là chỉ cấm xe con và không hiệu lực đối với xe tải (nếu hình là xe con), và cấm xe tải không hiệu lực với xe con (nếu hình xe tải)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
ý bác là phải rõ ràng cấm xe nào thì phải để hình xe đó, còn ý em là căn cứ vào luật để xác định có vi phạm giao thông hay ko, và khi xxx chỉ vào thì mình cũng căn cứ vào luật để nói với xxx (cho dù luật có thiếu sót hay ko hợp lý trong 1 số tình huống) Em đưa cái hình chụp câu 260 tài liệu ôn lý thuyết lái xe ô tô để thấy là cấm ô tô con, thì có nghĩa là cấm luôn cả ô tô tải. Luật nó như vậy, nếu mình thấy ko hợp lý mình có thể đề xuất với bộ GTVT, nhưng trước khi có quyết định cuối cùng thì mình vẫn phải tuân theo luật hiện tại. Vấn đề bác chủ đưa ra cũng giống như việc bảng cấm quẹo trái thì cấm luôn quay đầu xe là chủ đề tranh luận sôi nổi trên vnexpress và ở forum OS này.

View attachment 174201
Bác nói em đồng ý hết, trừ chỗ bác căn cứ vào tài liệu ôn thi bằng lái. Đó không phải là văn bản pháp luật.

Hạng C
17/9/14
879
3.153
93
Vậy các bác muốn thêm 1 rừng bảng phụ xe con + xe tải + xe kéo +....kèm theo sao?
Xe hơi làm tiêu chuẩn chung cho 4 bánh là chuẩn men rồi ,nếu cần thiết thêm 1 bảng phụ bên dưới là ok.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Vậy các bác muốn thêm 1 rừng bảng phụ xe con + xe tải + xe kéo +....kèm theo sao?
Xe hơi làm tiêu chuẩn chung cho 4 bánh là chuẩn men rồi ,nếu cần thiết thêm 1 bảng phụ bên dưới là ok.
Vấn đề là không có qui định này nên sẽ gây khó khăn cho người tham gia giao thông khi bảng phụ chưa được rỏ ràng, không có điều khoản nào trong luật , qui chuẩn nói rỏ là hình ô tô con là đại diện cho xe các loại xe cơ giới từ 3 bánh trở lên

• Like
Reactions: Duong Hiep
Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Theo em, câu hỏi của bác chủ thớt đưa ra rất có ý nghĩa. Nó có lý ở chỗ, trong Quy chuẩn 41, một văn bản pháp luật, người ta đưa ra khái niệm "Biển báo phụ 505a":

Trong khi đó thiếu một điều khoản hay văn bản nào quy định hình vẽ nào là loại phương tiện nào. Do đó, những hình vẽ trên các biển báo về xe đạp, xe mô tô, xe ba bánh...... thực ra chỉ là những quy ước bất thành văn.
Lẽ ra QC 41 phải có những biển phụ cụ thể như thế này, thì mới đảm bảo tính khách quan của các quy định khi cắm BB trong trường hợp câu hỏi bá chủ nêu ra.

8.4.1 — Вид транспортного средства
Табличка распространяет действие знака на грузовые автомобили, в том числе и с прицепом, с разрешенной максимальной массой более 3,5 т.

8.4.2 — Вид транспортного средства

8.4.3 — Вид транспортного средства
Табличка распространяет действие знака на легковые автомобили, а также грузовые автомобили с разрешенной максимальной массой до 3,5 т.

8.4.4 — Вид транспортного средства

8.4.5 — Вид транспортного средства

8.4.6 — Вид транспортного средства

8.4.7 — Вид транспортного средства

8.4.8 — Вид транспортного средства
Табличка распространяет действие знака на транспортные средства, оборудованные опознавательными знаками (информационными табличками) "Опасный груз".

Указывают вид транспортного средства, на который распространяется действие знака.