Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
Fesantasat nói:
Cụ tài 27 tuổi ơi, đến ngay bác sỹ Tai Mũi Họng khám Nội soi xem có Viêm xoang không nhé, đừng chủ quan với bệnh của mình.
Nôn khan "nhất là buổi sáng thức dậy" là triệu chứng của Viêm Mũi xoang Mạn tính đấy.
Với lại bao lâu nay bác chưa lấy cao răng? cái môn nhậu+thuốc lá nhiều thì mảng bám chân răng sẽ rất nhiều cũng gây triệu chứng buồn nôn khi đánh răng.

Cụ cần tư vấn thêm thì gọi DT cho tôi nhé: 0913216351 BS SFC
Chúc vui

Ái chà chà cái này chắc đúng rồi, em bị viêm xoang mãn tính mà. Sáng ra họng rất khó chịu cứ hay ọe ọe. Đã mổ xoang bên phải thấy bớt hẳn nhưng bên trái thì bs nói chưa cần can thiệp. Em vẫn bị cảm giác ọe này, nhất là khi người yếu, hay viêm họng viêm xoang. Nếu giải phẫu nốt bên kia có còn bị không hả bác sĩ?

Hạng D
19/9/08
1.277
4
38
www.otosaigon.com
Ái chà chà cái này chắc đúng rồi, em bị viêm xoang mãn tính mà. Sáng ra họng rất khó chịu cứ hay ọe ọe. Đã mổ xoang bên phải thấy bớt hẳn nhưng bên trái thì bs nói chưa cần can thiệp. Em vẫn bị cảm giác ọe này, nhất là khi người yếu, hay viêm họng viêm xoang. Nếu giải phẫu nốt bên kia có còn bị không hả bác sĩ?
[/quote]

Xin chào,

Phẫu thuật trong điều trị Viêm Mũi xoang mạn tính chỉ là khắc phục về giải phẫu tạo điều kiện để lui bệnh trong những trường hợp có chỉ định đúng về phẫu thuật. Nhiều trường hợp chỉ định phẫu thuật không đúng và ngay cả một số bác sỹ cũng cho rằng phẫu thuật xong là khỏi. Điều đó rất không đúng. Sau phẫu thuật cần phải tiếp tục điều trị nội khoa và cần được theo dõi thường xuyên cho tới khi lành bệnh. Bác sỹ sẽ căn dặn các biện pháp dự phòng tiếp theo.

Vì vậy bác cần được khám nội soi và làm một số phương pháp chẩn đoán bổ xung khác nếu thấy cần thiết để tư vấn đúng, điều trị đúng phương pháp, dùng thuốc đúng cách và đúng chỉ định. Bác nên tới bác sỹ chuyên khoa nơi gần nhất bác nhé, Xin bác lưu ý rằng: bệnh Viêm mũi xoang mạn tính để lâu sẽ gây nhiều biến chứng, trong đó có nhứng biến chứng nguy hiểm.

Nếu bác ở HN thì tới tôi sẽ khám và tư vấn cho bác. Thông thường thì Viêm mũi xoang mạn tính bị cả hai bên, một số trường hợp viêm xoang do Răng, sau chấn thương... thì mới mắc viêm xoang 1 bên và rất ít trường hợp viêm xoang một bên có chỉ định mổ. Trường hợp của bác không biết có nằm trong số đó không mà được chỉ định .... Mổ một bên.

Nếu bác ở SG thì bác tới gặp bác Claudeh nhé.