Hạng B2
5/9/09
464
20
18
Chào các bác, bác nào chạy xe Esc 09 thì biết độ lạnh của máy lạnh cũng bình thường thôi chứ ko có gì đặc biệt. Em vừa thay đổi 1 xíu trong hệ thống lạnh, kết quả thật bất ngờ, độ lạnh tăng lên chắc cũng cỡ gấp 2-3 lần. trước đây đi buổi trưa đồng nhiệt độ đo được khoảng 29-30 Oc (Đồng hồ em cũng mua của bác Minh và sensor đặt ở gầm ghế) nay chỉ cần vặn nhiệt độ 1 nấc quạt gió 1 nấc thì đồng hồ đã chỉ 24-25 oC.
Cách làm của em như sau: các bác mở nắp capo ra, nhìn gần chỗ cổ góp ống pô thấy có 2 ống cao su chui vào cabin. Đó là 2 ống nước nóng dẫn vào dàn nóng trong cabin để phục vụ sưởi ấm nếu bác vặn nút nhiệt độ qua bên dấu +. Nhưng hầu như phần cách nhiệt giữa nóng và lạnh chỉ là vách nhựa và cửa chọn nóng và lạnh cũng ko kín, nên hơi nóng lẫn vào hơi lạnh, do đó nó làm mất hơi lạnh đi rất nhiều. Em ra chỗ bán phụ tùng máy lạnh dân dụng mua 1 ống đồng hình chữ U, đường kính 18mm, sau đó tháo 2 đầu ống nước nóng dẫn vào cabin như em nói trên và gắn 2 đầu ống đó vào ống chữ U, thế là xong. Nói tóm lại là ko cho dẫn nước nóng vào cabin nữa. Công việc rất đơn giản, ko làm mất zin xe tí nào cả, nếu ko thích các bác lại tháo ống chữ U ra và gắn 2 đầu ống vào như cũ là xong.
Các bác cứ thử coi, chỉ mất 10k mua ống chữ U thôi mà hiệu quả bất ngờ.
Các bác coi hình thì hiểu ngay, mua cái chữ U về, tháo 2 đầu ống ra, gắn vô chữ U, hết 5 phút là xong

Khi tháo 2 đầu ống ra, cũng có 1 ít nước xanh chảy ra, nhưng ko đáng kể, chắc có lẽ nó bị đối áp sao đó, do đó nếu tiện thì châm thêm ko cũng ko sao, nước chưa xuống tới mức min đâu.
Em còn có 1 phát hiện nhỏ nữa, cũng liên quan tới nhiệt độ, em làm lâu rồi nhưng hôm nay tiện thể chia sẻ với các bác luôn. Có lần em để túi hành lý dưới chỗ để chân bên ghế phụ, lúc lấy xuống sờ cái túi thấy nóng hổi mới giật mình tưởng có gì ko ổn, cuối cùng mới phát hiện ngay vị trí đó dưới gầm xe là vị trí cái cổ ống pô nóng đỏ rực. Phía trên cổ pô cũng có miếng sắt che nhưng chẳng ăn thua gì với sức nóng tại đó nên nó truyền nhiệt lên cabin rất nhiều. Giải pháp của em là tháo miếng sắt che ra, cắt một miếng amiang dày gắn lên vị trí miếng sắt, sau đó gắn miếng sắt lên như cũ. Nói tóm tắt là độn 1 miếng amiang vào giữa miếng sắt che và sàn xe. Các bác làm cách nhiệt cho sàn xe thì chú ý cách nhiệt kỹ vị trí dọc theo ống pô, vì ống pô truyền nhiệt lên cabin rất dữ.
Chúc các bác thật mát mẻ trong chuyến đi chơi tết.

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/9/11
2.135
957
113
Re:Một cách tăng hiệu quả máy lạnh

bác cho xin 500 hình mới hình dung ra được bác ah. nói như vậy e ko hiểu. thanks bác

Hạng D
31/3/10
1.003
417
83

Đơn giản vậy trời! Bác chỉ rõ hơn dùm, để anh em tiết kiệm xăng!

Chi Hội Trưởng FFC
14/9/09
5.178
2.103
113

Bác chủ vui lòng chụp hình quy trình lên cho anh em học hỏi với. Em kết vụ này quá!
Cảm ơn bác!

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0

up hình lên đi bác,thanks đã chia bí kíp...hihi....bác mua cái đó ở hoà hảo hả?

Hạng B2
5/12/11
104
0
0

cho hình đang làm giúp anh em học hỏi đi bác

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com

làm như vậy là cắt đường sưởi rồi còn gì? cái này mấy chú thợ hồi trước làm khi xe bị hỏng ( mục, lủng.) dàn nóng, sưởi trong xe thôi ( vì ko có đồ thay) còn nếu nguyên nhân như bác chủ thì cách nhiệt hai dàn bên trong cho ngon chứ bỏ chức năng của xe đã thiết kế thì mình thấy chưa hay. Không chừng làm vậy dễ "đi "dàn nóng à.

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

Jolie Cty e lủng dàn nóng khi còn BH, thay dàn nóng, 1 tg sau thủng tiếp, thợ cắt đi như bác chủ nói, có lạnh hơn hay ko e ko để ý vì bản thân dàn lạnh Jolie khá tốt nhưng khi đi buổi tối chỉ mở số 1 mà vẫn lạnh rung, muốn chỉnh bớt lạnh chút nhưng vặn qua tuốt bên màu đỏ rồi mà vẫn teo...:D.
Bác nào rành về KT lạnh vào confirm dùm vụ của Bác chủ thớt nói với ! mà e thấy xe FORD thì Mondeo, Focus, Escape...khi cho tay vào cửa gió chẳng chiếc nào lạnh buốt tay cả.

Hạng D
11/8/10
1.419
1.760
113
52
ấp Gò té, 03-Xóm Nhà Lá

Chức năng sưởi thì em chưa bao giờ dùng, nếu bỏ mà không mất gì thì bỏ cũng đuợc. Bác chủ cho xin ít hình đi.

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0

Chiếc mình lạnh à nha tê tái luôn đó,cũng Ford nè....hihi....