Hạng B2
23/8/15
168
340
78
32
Cám ơn anh chia sẻ. Vậy là anh bán tháng 8,9/2022 thì cũng dễ hiểu. Lúc đó cổ cánh giảm loanh quanh 20-40% so với đỉnh, có giá vốn thấp bán lúc này huề tiền hoặc lỗ ít.
Tôi thì chủ yếu giao dịch phái sinh, năm 2022 có thể gọi là cơ hội 10 năm có 1 của tt này!
Mình cũng kiếm chác phái sinh 2020, 2022. Hóng anh mở thớt phái sinh

Hạng D
1/4/15
1.217
2.242
113
Follow topic này vì tôi thích cách viết, cách nghĩ, pha chút phóng khoáng ở đầu topic. Nhưng khi bạn viết thêm cái này tôi cực kỳ thất vọng ở cái cách nghĩ mua đất để đó, không làm gì (dự án mà chủ đầu tư hầu như đã hoàn thành sứ mệnh), không còn risk để đổi lấy profit nhưng bạn áp cái kỳ vọng lợi nhuận gộp 20%/năm trong vòng 5 năm. Có chăng tôi chỉ ngưỡng mộ trình độ tiếng anh chuyên ngành tài chính của bạn, còn lại bài viết quá tệ. Tư duy đầu tư nên hướng đến là đổ thêm chất (giá trị chất lượng, giá trị thẩm mỹ, giá trị sáng tạo...) để đổi lấy lợi nhuận bạn ơi. Bạn chỉ bỏ ra 1 cơ số tiền, ngồi không trong 5 năm thì chỉ nên nghĩ lượng tiền gia tăng bằng và lớn hơn lạm phát (inflation) gộp một tí. Tóm lại tư duy đầu tư của bạn ko làm gia tăng giá trị vật chất cho xả hội thì không có giá trị gia tăng (thật) về tiền hoặc có rất ít (bảo toàn vốn, trú ẩn tiền), đừng nghĩ cao siêu.
Đọc bài của bạn khá dài nhưng không có giá trị lắm!
Bác chủ thắng ck trong chu kỳ lên, lợi nhuận cao nên cũng lấy đó làm lợi nhuận kỳ vọng hay bác ấy gọi là equity cost cho bđs, mức này với các chu kỳ sóng bds gần đây 7-10 năm thường tăng bình quân > x2 lần mỗi sóng thì bình quân lợi nhuận kỳ vọng 20%/ năm cũng tương đối hợp lý, ko phải là quá cao đối phân khúc nhà đất HCM, tuy nhiên cần xem xét thêm mua trong giai đoạn nào của chu kỳ, bác chủ vào giai đoạn sau giữa chu kỳ lên 2021 là chu kỳ tăng khá nóng kéo dài sang cuối 2022, do ảnh hưởng bởi dòng tiền mùa dịch được bơm bởi NHTW các nước nhằm kích cầu, dòng tiền này gặp thời điểm lưu thông hàng hoá khó khăn bởi dịch, phần phần lớn chảy vào tài sản đầu cơ, nav TML của bác chủ lúc đó lợi nhuận vượt cả kỳ vọng 20%.
tuy nhiên bài toán bđs khác tương đối với ck khi tính thanh khoản thấp hơn nhiều, và ít có các công cụ quản trị rủi ro phòng ngừa như ck, rõ ràng rất ít bác chơi BDS lướt chốt lời, hoặc có thì cũng tiếp tục tái đầu tư vào BDS, do đặc điểm của BDS là nó có giá trị gồm tích trữ và sử dụng như ở và cho thuê, nếu sổ sách đầy đủ thì rủi ro mất trắng thấp hơn nhiều so ck, ko có rủi ro về phá sản, nên dân mình vẫn thích tích trữ BDS nhất khi đã tích lũy đủ tiền.
Tuy nhiên do lấy lợi nhuận kỳ vọng trong kỳ giá lên áp cho chi phí vốn, từ đó xác định chi phí vốn luôn cao hơn chi phí vay có vẻ ko đảm bảo về quản trị rủi ro, thiếu xem xét về dòng tiền, khả năng trả nợ cũng như biến động của chi phí đi vay, từ đó cho rằng tăng đòn bẩy làm tăng lợi nhuận là khá rủi ro, BDS phân khúc bác chủ mua về dài hạn đúng là vẫn luôn còn cơ hội lên giá do là phân khúc đô thị lớn nhờ tăng trưởng cao, hạ tầng phát triển, dân số cơ học tăng nhanh. nhưng nếu dùng đòn bẩy quá cao ko vượt qua được các cơn sốc thì khác, nếu người khác đọc không rõ cơ cấu vốn bác chủ được tài trợ nguồn khác, nghĩ đơn thuần đòn bẩy càng cao LN càng lớn thì chết. trong phân tích đầu tư ko đưa chi phí cơ hội vào phân tích mà nên tích theo chi phí thực tế, lợi nhuận sau phân tích ROI mới dùng để so sánh với lợi nhuận kỳ vọng có đạt ko, kết hợp với nhiều chỉ tiêu khác như khả năng trả nợ,... mới quyết định đầu tư.

Hạng B2
31/10/12
437
673
93
48
Cảm ơn chủ thớt đã trở lại để chia sẻ. Tôi cho rằng trên này, những kiến thức hữu ích với bản thân thì nên chú ý hơn những thứ khác. Những ai quá coi trọng cảm xúc khi tương tác trên mạng, thì 1 là quá rảnh, 2 là đang thiếu cảm xúc tích cực trong cuộc sống thực.

• Like
Reactions: Misa85
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Làm công ăn lương như mình đọc thớt này xong ong hết cả đầu :D , nhưng mà phê :D

Hạng B2
19/8/15
118
110
43
Đã lội hết tất cả còm, dù chỉ hiểu được khoảng 10% nhưng cũng được mở mang đầu óc, cảm ơn bác chủ thớt :)

• Like
Reactions: Misa85
Hạng D
26/3/22
1.292
5.460
113
51
Bác chủ thắng ck trong chu kỳ lên, lợi nhuận cao nên cũng lấy đó làm lợi nhuận kỳ vọng hay bác ấy gọi là equity cost cho bđs, mức này với các chu kỳ sóng bds gần đây 7-10 năm thường tăng bình quân > x2 lần mỗi sóng thì bình quân lợi nhuận kỳ vọng 20%/ năm cũng tương đối hợp lý, ko phải là quá cao đối phân khúc nhà đất HCM, tuy nhiên cần xem xét thêm mua trong giai đoạn nào của chu kỳ, bác chủ vào giai đoạn sau giữa chu kỳ lên 2021 là chu kỳ tăng khá nóng kéo dài sang cuối 2022, do ảnh hưởng bởi dòng tiền mùa dịch được bơm bởi NHTW các nước nhằm kích cầu, dòng tiền này gặp thời điểm lưu thông hàng hoá khó khăn bởi dịch, phần phần lớn chảy vào tài sản đầu cơ, nav TML của bác chủ lúc đó lợi nhuận vượt cả kỳ vọng 20%.
tuy nhiên bài toán bđs khác tương đối với ck khi tính thanh khoản thấp hơn nhiều, và ít có các công cụ quản trị rủi ro phòng ngừa như ck, rõ ràng rất ít bác chơi BDS lướt chốt lời, hoặc có thì cũng tiếp tục tái đầu tư vào BDS, do đặc điểm của BDS là nó có giá trị gồm tích trữ và sử dụng như ở và cho thuê, nếu sổ sách đầy đủ thì rủi ro mất trắng thấp hơn nhiều so ck, ko có rủi ro về phá sản, nên dân mình vẫn thích tích trữ BDS nhất khi đã tích lũy đủ tiền.
Tuy nhiên do lấy lợi nhuận kỳ vọng trong kỳ giá lên áp cho chi phí vốn, từ đó xác định chi phí vốn luôn cao hơn chi phí vay có vẻ ko đảm bảo về quản trị rủi ro, thiếu xem xét về dòng tiền, khả năng trả nợ cũng như biến động của chi phí đi vay, từ đó cho rằng tăng đòn bẩy làm tăng lợi nhuận là khá rủi ro, BDS phân khúc bác chủ mua về dài hạn đúng là vẫn luôn còn cơ hội lên giá do là phân khúc đô thị lớn nhờ tăng trưởng cao, hạ tầng phát triển, dân số cơ học tăng nhanh. nhưng nếu dùng đòn bẩy quá cao ko vượt qua được các cơn sốc thì khác, nếu người khác đọc không rõ cơ cấu vốn bác chủ được tài trợ nguồn khác, nghĩ đơn thuần đòn bẩy càng cao LN càng lớn thì chết. trong phân tích đầu tư ko đưa chi phí cơ hội vào phân tích mà nên tích theo chi phí thực tế, lợi nhuận sau phân tích ROI mới dùng để so sánh với lợi nhuận kỳ vọng có đạt ko, kết hợp với nhiều chỉ tiêu khác như khả năng trả nợ,... mới quyết định đầu tư.
Nhưng zổt rứa thì sao được. Lại viết lại để làm tài liệu nữa.

Hãi. Mục tiêu chính của thớt là hướng mọi người đầu tư ck. Việc này, việc đầu tư ck là đúng. Chỉ có anh thớt là hãi.

Tập Lái
16/7/19
16
11
4
36
Một case study rất bổ ích đối với thế hệ 8x trở về sau học hỏi. Thanks chủ thớt