Kính thưa các bác, một trong lời khuyên quan trọng dành cho các lái xe đó là :"phải biết nhường nhịn nhau" - tức là chữ NHẪN. Điều này quá đúng. Vì vậy, đi ngoài đường không vì một phút bốc đồng mà nổi máu thua đủ. Tôi hoàn toàn đồng ý. Tuy nhiên, tôi hỏi các bác, trong tình thế cấp thiết, khi đối mặt với tai nạn, và thiệt hại xảy ra là tất yếu không thể tránh khỏi. Trong tình huống đó, nếu có thể tránh được thiệt hại nghiêm trọng đó bằng cách gây ra một thiệt hại nhỏ và ít nghiêm trọng hơn thì các bác chọn cái nào? Để các bác hình dung, tôi đơn cử ví dụ này : bác đang chạy trên đường, đột nhiên, có một người lao thẳng vào xe bác. đường thì rất nhỏ, không thể tránh sang hai bên, phía trước có chổ tránh những rất đông người, khoảng trống ở đó lại rất nhỏ, nếu tránh người đang lao vào chỉ còn cách phải ủi bằng đám người phía trước. Trong trường hợp này các bác xử lý sao : chịu trận cho anh kia lao vào và anh ta "đứt" là cái chắc, hay né anh ta và ủi vào đám đông, khi đó số người bị tai nạn sẽ không phải là 1 ! Các bác nghĩ sao? nếu bác nào hiểu ra thì sẽ thông cảm cho tình huống tôi nêu trong "một đòn cân não - ...." đấy. Mong các bác Admin cứu xét !

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City
RE: Một tai nạn nhỏ để tránh một tai nạn nghiêm trọng - Các bác chọn cái nào?

Nếu bác chạy xe đúng luật và đúng tốc độ, thì sẽ chẳng có tai nạn nào .

A1
14/12/03
2.555
4.253
113

Trích đoạn: tungrose

Nếu bác chạy xe đúng luật và đúng tốc độ, thì sẽ chẳng có tai nạn nào .
Em không đồng ý với bác khoản này, đi đúng luật và đúng tốc độ thì giảm thiểu tai nạn cho mình và cho người khác chứ không hoàn toàn bác ạ. Năm ngoái em dừng đèn đỏ thế mà bị một chiếc xe máy tung vào mông đấy ạ.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: asiantiger

Kính thưa các bác, một trong lời khuyên quan trọng dành cho các lái xe đó là :"phải biết nhường nhịn nhau" - tức là chữ NHẪN. Điều này quá đúng. Vì vậy, đi ngoài đường không vì một phút bốc đồng mà nổi máu thua đủ. Tôi hoàn toàn đồng ý. Tuy nhiên, tôi hỏi các bác, trong tình thế cấp thiết, khi đối mặt với tai nạn, và thiệt hại xảy ra là tất yếu không thể tránh khỏi. Trong tình huống đó, nếu có thể tránh được thiệt hại nghiêm trọng đó bằng cách gây ra một thiệt hại nhỏ và ít nghiêm trọng hơn thì các bác chọn cái nào? Để các bác hình dung, tôi đơn cử ví dụ này : bác đang chạy trên đường, đột nhiên, có một người lao thẳng vào xe bác. đường thì rất nhỏ, không thể tránh sang hai bên, phía trước có chổ tránh những rất đông người, khoảng trống ở đó lại rất nhỏ, nếu tránh người đang lao vào chỉ còn cách phải ủi bằng đám người phía trước. Trong trường hợp này các bác xử lý sao : chịu trận cho anh kia lao vào và anh ta "đứt" là cái chắc, hay né anh ta và ủi vào đám đông, khi đó số người bị tai nạn sẽ không phải là 1 ! Các bác nghĩ sao? nếu bác nào hiểu ra thì sẽ thông cảm cho tình huống tôi nêu trong "một đòn cân não - ...." đấy. Mong các bác Admin cứu xét !
ý của bác là trong "đòn cân não" vừa rồi, bác tránh được 1 tai nạn lớn à? Sao chưa thấy bác đề cập đến... [&:]

Bị Bấm 1 lỗ
9/1/07
222
0
0
Tp.HCM

Trời kêu ai nấy dạ thôi ợ

Hạng B2
22/6/05
206
0
0
51

em nghĩ thế này bác asian àh, cu nào thích "gấu" trên đường thì cho nó "gấu" luôn đi, nhường nó đi bác ạh, hay ho jì chuyện hơn thua đâu bác. thằng kia nó "thắng" đc bác lần sau nó tưởng thế là hay, nó lại tiếp tục ghanh với người khác... cho đến khi nó gặp 1 chiếc "hung thần" chẳng hạn thì nó sẽ hết là thằng "gấu" bác ạh. Lái xe biết là nhiều lúc bực mình nhưng bác nghĩ xem bực mình là mình bực... chứ ích jì... cứ để nó nghĩ đơn jản là nó đang jỡn bác àh...;)

Trích đoạn: vndnguyen
ý của bác là trong "đòn cân não" vừa rồi, bác tránh được 1 tai nạn lớn à? Sao chưa thấy bác đề cập đến... [&:]

Các bác nhớ đọc thật kỹ và chú ý những dự kiện, cách dùng từ trong các bài viết của mình nhé.

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Bác đã dự đoán được là ủi vào đám đông thì tai nạn sẽ nghiêm trọng hơn là để a ta đam xầm vào Bác ,nhưng bác không chọn cách để A ta đâm xầm vào Bác và cũng không chọn cách ủi vào đám đông để tránh anh ta, E xin mạn phép copy bài Đòn cân não của Bác để xem bác chọn cách nào nhé:
mình đang lưu thông trên phần đường dành cho xe 4B từ hướng Lý Tự Trọng đến Nguyễn Du, bên kia đường phần dành cho xe 4B cũng đang nhích từng tí một vì quá đông. Không biết từ đâu một đại ca tóc Hàn Quốc, cưỡi em Novo phóng như bay lấn hẳn sang phần đường xe 4B của mình. Lúc đó, mình đã thấy hắn từ xa và phần đường dành cho xe 2B bên phải mình chỉ có một chút khoảng trống. Mình bực vì đại ca này vượt quá ẩu, nên đã không lách qua nhường, mà cứ đạp ga thẳng tiến. Chú em này chắc tưởng mình hù nên cũng ....không tránh. Mình quyết định trong tích tắc : xem ai thắng ! rất may cho chú em này, đến khi sắp đo ván thì chú ấy chợt tỉnh giấc thì phải nên đã kịp lách trở về bên phần đường của chú ấy, vì vậy đã thoát trong gang tấc. Chỉ tội nghiệp một bác Altis suýt gãy gương chiếu hậu vì cú trở về vào phút 89 này. Không hiểu chú em 2B này còn dám so găng lần nữa không nhỉ???
Vậy là đã rõ Bác chọn phương án nào nhỉ mặc dù Bác có đủ thời gian

Bác medusa ơi, nếu mà đem tình huống cân não này ra kiện, bác làm luật sư cho tên thanh niên đi Novo vượt ẩu kia thì bác không thắng được mình đâu! Thôi, bỏ qua chuyện đó đi. Tranh luận tới cùng trên 4R này mình sợ làm mất thời gian các bác khác. Tạm sếp hồ sơ vụ này nhé. Sẽ có lúc mình và bác dùng lại đó. Kính bác.

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Nếu thế thì E thua Bác thật đấy không cần phải chờ lúc khác đâu BÁC, E xin thua vì thật rằng E không muốn ăn thua với BÁC cũng như ai cả ,những cái E nói và phân tích với BÁC chỉ là những lời khuyên,vì E nghĩ Bác nhận định sai 1 một vấn đề thôi, E cũng đã xin lỗi Bác trước khi viết mà.
Vậy xem nhu E thua nhỉ không cần khiếu kiện chi đâu BÁC,Cuộc đời này TÒA ÁN LƯƠNG TÂM mới là cái đáng sợ và nên tránh:D:D:D