Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
@johanthanng: có khi bác chưa xem kỹ (mà dài quá mình cũng chẳng xem nổi). Bác post lại là tranh luận về 'hôn nhân' mà. Còn 183 ngày các bác trên nói về thời gian bán căn thứ 2 (sau khi mua) để được miễn thuế, đâu ai nói thời gian làm sổ dài 183 ngày đâu.
Mà góp ý cũng nên nhẹ nhàng. Như 2 bác trên 1 bác góp ý bác kia không phục, vì góp ý hơi nặng, mà mình biết cả 2 bác đều hiểu vấn đề.
...thôi, các bác bàn tiếp vấn đề mới đi..
Thật ra, mình chỉ góp ý nặng bạn đó khi cứ tư vấn sai mà được góp ý không sửa, cố tình không hiểu vấn đề, thích dẫn luật nhưng không có kiến thức căn bản về luật, nên không hiểu những gì dẫn.
Luật và y, biết thì nói, không thì câm, nói bậy chẳng thà đừng nói. Dốt đặc hơn hay chữ lỏng. Khó nghe nhưng đúng.

Hạng B2
16/3/19
302
5.838
93
Thôi để tui thống kê lại chia sẻ người thật việc thật cho ai cần mua nhà mà muốn tự làm:
- Miễn thuế tncn:
- Chỉ sở hữu 1 căn nhà duy nhất tại 1 thời điểm, thời gian 183 ngày tình từ ngày in trên sổ.
- Nằm trong hộ khẩu nhà có sh HỘ ông A gì đó thì cũng vẫn ko cần quan tâm
- Nhà vi bằng thì cũng ko cần qtam
- HDMB chung cư gì thò tui hong biết vì ko chơi môn này.

• Đăng bộ sang tên chỉ 2 tuần (Q12, Bình Tân), quận khác tui chưa có tiền mua nên ko chắc.
  • Hiện h người mua nên giữ lại ít nhất 50tr sau khi công chứng cho chắc vì hồ sơ bị trả nhiều hơn hồ sơ duyệt. Lên quận mấy lần thấy gọi điện chữi nhau, đòi kêu giang hồ đến xử mấy case vì bị trả hso mà bên bán ko chịu ra kí bổ sung và đóng thêm thuế.
  • Nhà mua tầm 3t. Chủ trc mua 30/12/2019 ghi 400t, h mua lai ghi 800tr vẫn bị trả, lên 1.1tỷ thì vượt cạn đc.
  • Cẩn thận nhà ko đúng hiện trạng coi chừng bị trả hso, ko chắc lắm vì tờ trc bạ mình nó có thay đổi tỷ lệ chất lượng nhà từ 50%(trc bạ cũ) -> 75%(trc bạ mới), do nhà đc sơn sửa lại, ko biết phường có đi giám sát ko.

- Còn nữa thấy nhiều case bị phạt thuế, cãi nhau ì xèo trên quận, quận ko nhận hso. Tới dò la hỏi thì người mua đang bực bội chỉ nói bị trả hso và bị phạt, phạt ntn thì ko hóng đc. Hết

Attachments

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
Ông không biết thì đừng có tư vấn bậy bạ, đưa thông tin sai gây nhiễu loạn ahuong tới những người khác.
  1. Ý bác là bác bán căn nhà đầu tiên bác được miễn TNCN 2%, bác mua căn mới thì thời gian cập nhật sang tên(đứng tên sổ hồng) cho bác 183 ngày ? không có quy định này nha bác. Bác bán căn đầu tiên mua căn khác thì từ lúc nộp hồ sơ đăng bộ sang tên qua bác vẫn là 30-40 ngày theo quy trình, thực tế dịch vụ làm có 10 ngày là ra tên bác luôn.
  2. Khi bác bán căn thứ 2 thì phải đóng thuế TNCN 2% nha, chính xác là căn thứ 2
Sai toàn tập, ông đi đăng bộ bao giờ chưa mà phán 30-40 ngày, dv thì 10 ngày. Ý số 2 cũng trớt quớt, thôi ông đừng tư vấn nữa cho bớt loạn thông tin. Xin! Thân!
Anh biết quy định thời gian thực hiện thủ tục đăng bộ cấp GCNQSD đất, chuyển nhượng 30- 40 ngày quy định ở đâu không?
1.Theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, thời gian thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận lần đầu là không quá 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 40 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

2. Anh chịu khó đọc lại các điểm a,b,c,d, đ,e,g, h, y khoản 2, Nghị định 01/2017 tôi có attach file kèm nhé, thời gian cấp mới, cấp đổi từng trường hợp có quy định cụ thể. Nên tìm hiểu kỹ trước khi bình luận.
Dạ, tôi làm nhà đất nhiều năm, đăng bộ bán cũng không dưới 100 căn nhà, đất các quận trung tâm, anh cần làm ở Quận nào ? dịch vụ bên tôi làm cho anh, Thủ Đức 10 ngày, Bình Thạnh 7 ngày, Phú Nhuận 12 ngày.... muốn nhanh thì chi thêm tiền và bên tôi có mối quan hệ ở VPĐK quận đó làm được cho anh nhanh nhất. Thậm chí chỉ 5 ngày từ lúc khai thuế, ký tứ cận phường, nộp hồ sơ đăng bộ là ra tên luôn anh có tin ko?
Định hỏi lại anh đã mua bán nhà nhiều chưa? trên OS tôi chỉ chia sẻ kinh nghiệm đã làm, những hồ sơ khó, bị vướng....để anh em rút kinh nghiệm khi gặp lúc mua bán, công chứng , khai thuế, đăng bộ..vì mỗi quận làm 1 kiểu nên có trường hợp không thống nhất. Không ai rảnh mà ngồi chia sẻ làm gì mất công.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/3/19
302
5.838
93
Anh biết quy định thời gian thực hiện thủ tục đăng bộ cấp GCNQSD đất, chuyển nhượng 30- 40 ngày quy định ở đâu không?
1.Theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, thời gian thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận lần đầu là không quá 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 40 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

2. Anh chịu khó đọc lại các điểm a,b,c,d, đ,e,g, h, y khoản 2, Nghị định 01/2017 tôi có attach file kèm nhé, thời gian cấp mới, cấp đổi từng trường hợp có quy định cụ thể. Nên tìm hiểu kỹ trước khi bình luận.
Dạ, tôi làm nhà đất nhiều năm, đăng bộ bán cũng không dưới 100 căn nhà, đất các quận trung tâm, anh cần làm ở Quận nào ? dịch vụ bên tôi làm cho anh, Thủ Đức 10 ngày, Bình Thạnh 7 ngày, Phú Nhuận 12 ngày.... muốn nhanh thì chi thêm tiền và bên tôi có mối quan hệ ở VPĐK quận đó làm được cho anh nhanh nhất. Thậm chí chỉ 5 ngày từ lúc khai thuế, ký tứ cận phường, nộp hồ sơ đăng bộ là ra tên luôn anh có tin ko?
Định hỏi lại anh đã mua bán nhà nhiều chưa? trên OS tôi chỉ chia sẻ kinh nghiệm đã làm, những hồ sơ khó, bị vướng....để anh em rút kinh nghiệm khi gặp lúc mua bán, công chứng , khai thuế, đăng bộ..vì mỗi quận làm 1 kiểu nên có trường hợp không thống nhất. Không ai rảnh mà ngồi chia sẻ làm gì mất công.
A mua bán hơn trăm căn, thì a có tư vấn chia sẻ thì tư vấn cho đúng với thực tế, chứ đừng lên mạng trích dẫn luật. Còn đăng bộ xưa h mình tự làm có 14ngày ra sổ thì cần j dv chi.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
A mua bán hơn trăm căn, thì a có tư vấn chia sẻ thì tư vấn cho đúng với thực tế, chứ đừng lên mạng trích dẫn luật. Còn đăng bộ xưa h mình tự làm có 14ngày ra sổ thì cần j dv chi.
Tư vứng kiểu anh, ai dùng dịch vụ, cò sống bằng gì! Anh không thể có thông tin khách quan từ những người có quyền lợi liên quan được! :D

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Tư vứng kiểu anh, ai dùng dịch vụ, cò sống bằng gì! Anh không thể có thông tin khách quan từ những người có quyền lợi liên quan được! :D
Mẹ sắp phải đổi cmnd sang cccd mà cái nhà thì hết chỗ cập nhật... Vậy chắc phải nhờ dịch vụ làm sổ mới bro nhỉ

• Haha
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
anh làm nhà đất hay kinh doanh mua bán nhà đất mà ko nắm luật thì bị nó hành cho ra bã, chưa kể rủi ro gặp phải khi giao dịch. Không phải hồ sơ nào cũng suông sẽ như anh. Những hồ sơ thuộc diện kê khai 99 có khi từ 3-6 tháng mới ra được sổ vì cần xác minh, phải biết khung thời gian luật cho phép bao nhiêu để còn làm khiếu nại lý do chậm ra sổ.
1/2 án dân sự hiện nay là từ tranh chấp đất đai.

Hạng C
20/2/09
530
173
43
www.otosaigon.com
chào các bác,
em đang định mua căn hộ chung cư cũ nhưng chị chủ đang ở nước ngoài do dịch ko về được và có làm giấy uỷ quyền bán căn hộ cho anh trai có mộc của lãnh sự quán.
vậy giấy uỷ quyền nào có hợp pháp ko ạ? và nếu bên công chứng mua bán đồng ý cho em và anh trai chị ấy mua bán căn hộ đó thì sau này nếu có tranh chấp thì giải quyết thế nào ạ? em chịu hay bên công chứng chịu ạ?
xin cảm ơn các bác trước.

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
chào các bác,
em đang định mua căn hộ chung cư cũ nhưng chị chủ đang ở nước ngoài do dịch ko về được và có làm giấy uỷ quyền bán căn hộ cho anh trai có mộc của lãnh sự quán.
vậy giấy uỷ quyền nào có hợp pháp ko ạ? và nếu bên công chứng mua bán đồng ý cho em và anh trai chị ấy mua bán căn hộ đó thì sau này nếu có tranh chấp thì giải quyết thế nào ạ? em chịu hay bên công chứng chịu ạ?
xin cảm ơn các bác trước.
mình có gặp trường hợp này, giấy ủy quyền có hợp pháp hóa lãnh sự của lãnh sự quán vn ở nước ngoài là hợp pháp và sử dụng bình thường tại vn. Bác nên xem rõ phạm vi ủy quyền cho anh trai chủ nhà, được làm những gì? ví dụ: được nhận cọc, ký hợp đồng mua bán, thay mặt bên ủy quyền làm thủ tục đăng bộ, nộp thuế.....bác cần kiểm tra kỹ thông tin anh trai chủ nhà có đúng như giấy ủy quyền có hợp pháp hóa lãnh sự không? ví dụ: số cmnd, năm sinh,hộ khẩu thường trú......cuối cùng bác cần lưu bản sao y có chứng thực của giấy ủy quyền có hợp pháp hóa lãnh sự, cmnd, hộ khẩu bên ủy quyền, bên được ủy quyền để đề phòng trường hợp có tranh chấp về sau(chú ý là bản sao có chứng thực tại phường của giấy ủy quyền này nha, nếu có 2 bản gốc của giấy này thì bác xin 1 bản gốc để lưu). Xem kỹ giấy ủy quyền có đề cập khi có tranh chấp xảy ra thì ai là đại diện làm việc với bên mua, chính quyền sở tại .... nếu các thông tin trên rõ ràng thì bác mua bình thường.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: binbin93
Hạng C
20/2/09
530
173
43
www.otosaigon.com
Cảm ơn bác nhiều
Nhưng trên giấy ủy quyền em ko thấy anh trai chị làm công chứng tại Việt Nam.
Vậy giấy này có cần công chứng tại VN trước khi ra công chứng mua bán ko bác?