Tập Lái
13/7/19
31
3
11
25
Các bác cho e hỏi ngu cái. E mới mua căn hộ chung cư đã có sổ bên q4. Khi ra ubnd hỏi thủ tục đóng thuế sang tên đăng bộ thì được cán bộ tiếp nhận
hồ sơ hướng dẫn phải có biên lai đóng thuế hàng năm của người bán. Người bán thì báo là ko có. vậy là mua chung cư hàng năm phải đóng thuế hả mấy bác. Các bác giúp e với

Tập Lái
19/11/19
7
3
0
41
Các bác cho e hỏi ngu cái. E mới mua căn hộ chung cư đã có sổ bên q4. Khi ra ubnd hỏi thủ tục đóng thuế sang tên đăng bộ thì được cán bộ tiếp nhận
hồ sơ hướng dẫn phải có biên lai đóng thuế hàng năm của người bán. Người bán thì báo là ko có. vậy là mua chung cư hàng năm phải đóng thuế hả mấy bác. Các bác giúp e với
Có nha bác, em nhận được thông báo đóng thuế này hoài à, có mấy chục ngàn, vấn đề là bác mua thì bác yêu cầu bên bán đóng, vậy thôi, nợ bao nhiêu đóng bấy nhiêu, trừ thẳng thôi

Hạng B2
9/9/12
453
7.264
93
Căn hộ hay nhà phố thì đều phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hàng năm, số tiền rất nhỏ và do UBND phường xã thu. Nhưng làm thủ tục mua bán thì không liên quan. Công chứng, thuế và đăng bộ đều không quan tâm.

Hạng D
26/8/05
3.928
22.635
133
Căn hộ hay nhà phố thì đều phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hàng năm, số tiền rất nhỏ và do UBND phường xã thu. Nhưng làm thủ tục mua bán thì không liên quan. Công chứng, thuế và đăng bộ đều không quan tâm.
Mình bán 3 căn hộ chung cư (cả 3 đều nhận và cho thuê 2 - 3 năm, 1 có sổ, 2 còn HĐ) trong vòng 1 chục năm 2009 - 2019 rồi mà chưa từng đóng thuế đất và khi bán cũng chưa từng thấy người mua nói gì về vụ này!
Sao kỳ vậy ta!?

Hạng D
9/8/13
1.294
1.544
113
Thuế quan tâm đó, bác đi đăng bộ 1 cửa, nếu bác lo thủ tục thì bên 1 cửa yêu cầu: giấy đóng thuế phi nông nghiệp năm gần nhất của nhà đó, bác lên phường (photo hđmb có cc, bản photo sổ) để đăng ký lại thuế đất phi nông nghiệp (dù bác chưa sang tên), cầm tờ biên lai đóng thuế phi nn của chủ trước (đóng ở phường) + tờ đăng ký lại thuế phi nn do bác mới mua (có ubnd phường ký) lên 1 cửa và 1 số thủ tục theo trình tự. Em mới làm xong 2 tuần trước nên biết. Thuế phi nn cũng rẻ, 1 năm tầm 100k

Hạng D
9/8/13
1.294
1.544
113
Mình bán 3 căn hộ chung cư (cả 3 đều nhận và cho thuê 2 - 3 năm, 1 có sổ, 2 còn HĐ) trong vòng 1 chục năm 2009 - 2019 rồi mà chưa từng đóng thuế đất và khi bán cũng chưa từng thấy người mua nói gì về vụ này!
Sao kỳ vậy ta!?
Nhiều khi số tiền ít ng mua tự đóng cho khỏi lằn ằn, vì ng mua phải lên phương đăng ký lại thủ tục đóng thúe phi nn mới sang tên dc, mà muốn đăng ký thì phải đóng thuế phi nn còn nợ của chủ chũ

Hạng C
29/12/14
571
1.927
93
Lỡ nó hỏi mà ko ai còn giữ biên lai thì sao nhỉ, sao các cơ quan nó ko liên kết với nhau kiểm tra đã đóng hay chưa luôn

• Like
Reactions: ntnhi98
Hạng D
26/8/05
3.928
22.635
133
Nhiều khi số tiền ít ng mua tự đóng cho khỏi lằn ằn, vì ng mua phải lên phương đăng ký lại thủ tục đóng thúe phi nn mới sang tên dc, mà muốn đăng ký thì phải đóng thuế phi nn còn nợ của chủ chũ
Sao thời gian mình ở không thấy họ thu hay gửi giấy nhắc nhỉ!? Bạn nói mình mới nhớ, đúng là nhà bố mẹ mình ở có đóng.

Tập Lái
13/7/19
31
3
11
25
Bình thường khi làm hợp đồng mua bán xong mấy bác có hẹn bên bán ngày ra làm hồ sơ đóng thuế ko ạ?
Tại khổ cái e hỏi hồ sơ bên ubnd thì ng ta hướng dẫn mà chả thấy nói gì đến thuế thu nhập cá nhân của bên bán
E cũng có trao đổi với bên bán thì ng ta bảo đợi cơ quan thuế thông báo giá tiền bn rồi gọi ng ta lên đóng. Nhưng ng ta đã khai hồ sơ đâu mà đóng nhỉ. E làm giùm hết ng ta được không
Lần đầu mua bán nhà mà hoang mang quá. Mấy bác giúp e vs

Hạng D
9/8/13
1.294
1.544
113
thường
Sao thời gian mình ở không thấy họ thu hay gửi giấy nhắc nhỉ!? Bạn nói mình mới nhớ, đúng là nhà bố mẹ mình ở có đóng.
thường tổ dân phố thu hộ, mà ko thu thì gom lại mấy năm thu 1 lần, ng đóng cũng chả để ý cái biên lai nho nhỏ đó

• Like
Reactions: alibabaxxx2000