Hạng C
7/9/18
708
5.749
93
From Anam Hội
Mua đất để đầu cơ bán lại thì không nói, chớ mà xây Second Home thì nó chả khác gì tiêu sản. Ít tiền thi lấy công làm lời -> trường hợp này không bền vững vì dân Tp nào biết trồng rau nhoor cỏ nuôi gà bao giờ. Còn thuê người thì mỗi tháng ngót nghét 10 củ chưa kể cái nhà mình làm đẹp chủ yếu cho người ta ở.:)

Lùa gà bánh vẽ thôi, kiểu các bác "cô đơn" thích "mộng mer" coi lý tiểu thất nhiều quá đó bác.
bất động sản các ông trùm như Savill, JLL, CBRE nó đã nghiên cứu thị trường bất động sản việt nam hơn hai chục năm nay ở việt nam rồi, nó mà không đụng vào là hiểu ngay.

Hạng D
16/1/06
1.484
9.275
113
Mình thấy mua 2nd home trong compound hoặc khu có bql để chăm sóc cây cảnh, bảo trì hạ tầng nội khu là ổn nhất nếu như ko có thời gian đi về thu7òng xuyên và phải gánh chi phí 5-10 chai cho quản gia. Hiện tại đã có một số mô hình như vậy, chỉ là ở khu vực các bác muốn mà chưa có thôi.

Hạng C
21/7/20
865
10.373
93
Mua đất để đầu cơ bán lại thì không nói, chớ mà xây Second Home thì nó chả khác gì tiêu sản. Ít tiền thi lấy công làm lời -> trường hợp này không bền vững vì dân Tp nào biết trồng rau nhoor cỏ nuôi gà bao giờ. Còn thuê người thì mỗi tháng ngót nghét 10 củ chưa kể cái nhà mình làm đẹp chủ yếu cho người ta ở.:)
thật ra kể cả nông dân gốc như em, lớp 4 đã 4h sáng ra ruộng tát nước với ba, phãng bờ ruộng, nhổ cỏ, suốt lúa, phơi lúa các kiểu... (trừ phun thuốc sâu với gánh lúa mùa lũ là không tham gia). Mà giờ nghĩ cảnh làm 2nd home với vườn là củng thấy nản nản rồi :)

Hạng D
15/9/08
2.044
2.218
123
Đúng vậy, đừng có theo phong trào
Nếu thích thì có điều kiện đầu tư đất xong để đó, xây cái hàng rào tạm bợ lưới B40 gì đó để người ta ko vào đất mình là đc
Đến lúc cảm thấy đủ điều kiện về sống luôn or 1 tuần về vài ngày ở đó để relax thì lúc đó mới xây dựng bài bản. Làm là làm 1 lần cho ra hồn để có tốn tiền bảo trì thì cho nó đáng ...và để hưởng thụ..
Và thời gian tối đa ko quá 2h (100km) từ chỗ mình ở đến cái nhà vườn này. Nếu kiếm được đất có bờ sông thì càng tuyệt vời ( cái này hơi hiếm)
Đường , hẻm ít nhất xe 16 chỗ or 5 tấn trở lên...ko chơi hẻm nhỏ hơn . Hẻm xe tải ko vô đc là khó vận chuyển "đồ chơi"

Hạng D
15/9/08
2.044
2.218
123
thật ra kể cả nông dân gốc như em, lớp 4 đã 4h sáng ra ruộng tát nước với ba, phãng bờ ruộng, nhổ cỏ, suốt lúa, phơi lúa các kiểu... (trừ phun thuốc sâu với gánh lúa mùa lũ là không tham gia). Mà giờ nghĩ cảnh làm 2nd home với vườn là củng thấy nản nản rồi :)
Làm đc với điều kiện 100% thời gian nhàn rỗi và thích làm
Và thường hơi có tuổi chút thì mới thích nghi đc việc này chứ còn ham hố thì khó :D
Đại ý là giống như có đầu tư làm ăn gì rồi ,,giao ae làm có nhiều thời gian , thích yên tĩnh tích cây cảnh, vườn ,..
Cái phần bác nói là đúng chất nhà Nông rồi còn cái này chỉ là 1 mảnh vườn 1000-2000m2 thôi...

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: wormym
Hạng D
26/12/18
2.213
2.952
155
45
Mua đất xây nhà vườn thì chọn ở đâu?

Cái vườn rau bé bé xinh xinh của em chỉ cần 1 trận mưa rào thì công sức nhổ cỏ cả chiều hôm trước coi như đổ sông đổ bể. Nên nhà vườn không dành cho tay mơ :rolleyes:

• Like
Reactions: KiaBinhloi
Hạng D
15/9/08
2.044
2.218
123
View attachment 2549318
Cái vườn rau bé bé xinh xinh của em chỉ cần 1 trận mưa rào thì công sức nhổ cỏ cả chiều hôm trước coi như đổ sông đổ bể. Nên nhà vườn không dành cho tay mơ :rolleyes:
Bởi vậy ai chưa chơi thì thấy dễ ăn lắm..nhào vô thấy cảnh
Làm coi cho đẹp, sạch sẽ hàng ngày /tuần/tháng thì ko đơn giản///công rất nhiều, vài ngày ko vệ sinh này kia thì thấy gớm rồi....
Mua đất xây nhà vườn thì chọn ở đâu?

Hạng B1
18/8/21
87
103
33
36
nhà vườn để mà đẹp được thi nhọc nhằn hoặc tốn kém lắm hoặc cả 2