Thảo Luận Chung Mùa mưa tới rồi AE OS ơi!!!

Hạng B1
2/4/05
79
2
0
HCM
RE: Mùa mưa tới rồi AE OS ơi!!!

Nếu mới mưa thì em tăng ga về nhà cho lẹ, lấy xe máy đi, còn mưa lâu rồi, thì bắt đầu né ngập, các bác đi các đoạn đường này cẩn thận mưa : Đinh Bộ Lĩnh, 3/2, Minh Phụng, hùng Vương ... Các quận ngập nhiều : Bình Thạnh, Tân Bình, q6

Hạng C
2/5/07
700
320
63
HCM

Ơ hay bác celica, bác quên mất ưu điểm của 4B là "mưa kg tới mặt" hay sao mà bác lại tăng ga về nhà lấy 2B đi. Hay bác thích đi 2B dưới mưa cho nó Rồ man tích. Theo em thì mình phải tìm cách khắc phục để sống chung với mùa mưa. "Mùa mưa lần này bầy hầy hơn mùa mưa lần trước, mùa mưa lần trước ít nước hơn mùa mưa lần này"////////// :D:D:D

Hạng B2
1/4/05
414
8
18

Tui có 1 thắc mắc nhỏ về việc đi xe khi trời mưa, đường ngập. Đó là chúng ta phải đi số thấp và ga lớn để nước không vào ống xã và máy, nhất là những chổ ngập sâu. Nhưng tui sắp đổi qua xe AT, làm sao để đi chậm nhưng với ga lớn được? Đi 2 bánh nhiều khi cũng phải theo cách khi nếu không sẽ bị tắt máy.

Hạng C
2/5/07
700
320
63
HCM

Các xe AT đời mới bây giờ thường có chế độ Manual luôn, tức là mình muốn về số thấp vẫn ok. Nếu bác đi dường ngập thì chạy chậm AT cũng đã auto xuống số rồi. Còn bác muốn xuống thấp hơn nữa thì cứ chuyển qua chế độ M rồi gạt về số thấp hơn. Chỉ có vụ cắt côn nẹt pô thì AT thua.

Hạng B2
1/4/05
414
8
18

Nhưng không phải xe nào cũng có chế độ Manual đâu bác. Hay là về số D1-D2 ?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: bimsu

Để xe ngoài mưa thường xuyên có hại gì không các Bác ? Cái lợi đầu tiên là đỡ tốn tiền rửa xe !

Thế sao ít người để xe ngoài mưa thế bác?:D

Tập Lái
12/11/06
4
0
0

Đỡ tốn tiền rửa xe nhưng bác tốn xiền tút xe!!!:D

Hạng B2
13/5/07
191
5
0

xin gửi các bac vài kinh nghiệm đi xe qua vùng ngập nước tôi vừa đọc trên tạp chí công nghiệp ô tô số tháng 5:
1. Không nên cố gắng vượt qua vùng ngập nước nếu không biết độ sâu của nó;
2. Không lái xe qua vùng nứoc chảy mạnh;
3. Nên lái chậm để tránh tạo sóng;
4. Nhả côn và nhấn mạnh ga cho nước không tràn được vào ống xả gây chết máy;
5. Không lái xe qua vùng nước ngập quá 1/3 bánh xe;

xin hỏi các bac một câu: gạt nước xe của tôi đi trời mưa nhỏ thì ok nhưng nấu trời mưa to thì kính vẫn bị mờ nhìn không rõ, liệu có phải do lưới gạt nước không? và có cần phải mua gạt xin không?
Cảm ơn các bác nhiều

Hạng C
8/11/05
627
5
18
Bán đảo Đông Dương

Trích đoạn: crown

xin hỏi các bac một câu: gạt nước xe của tôi đi trời mưa nhỏ thì ok nhưng nấu trời mưa to thì kính vẫn bị mờ nhìn không rõ, liệu có phải do lưới gạt nước không? và có cần phải mua gạt xin không?
Cảm ơn các bác nhiều
Bác mua chai "clear view" xài thử đi, hiệu quả lắm đó .

Hạng B1
30/1/07
69
0
0

Mấy hôm nay đi em ngại nhất là kính 2 bên, mưa to quá mờ câm chằng nhìn thấy gì