Hạng B1
25/5/21
90
1.315
83
Hồi trước cũng tính mua nhà chung cư xong cho thuê rồi mình đi ở thuê. Mua xong ghiền quá thui về ở mịe cho rồi :d khỏi cho thuê quần què gì hết. Nhà mình mình ở.

Tập Lái
19/6/20
16
18.999
78
Đủ tiền mua căn xịn xịn thì em mua ko thì em thuê căn xịn xịn ở cho thoải mái :D

Hạng B2
10/2/16
144
303
63
44
Thực ra chẳng có lời khuyên nào là chính xác. Nó có phù hợp với bạn không mà thôi. Như chị của mình sống 1 mình không biết gì về bất động sản và cũng không quan tâm, cần sự an toàn thì mình khuyên chị nên mua 1 căn chung cư 2 tỷ mới toanh mà ở. Dù gì thì chị cũng cần phải ở ít nhất 20-30 năm và thu nhập chị mình thì chỉ đủ sống không thể đổi nhà hay mơ ước gì khác. Thì theo mình như vậy là phù hợp.

Nhưng giả sử như với 1 cặp vợ chồng trẻ còn nhiều cơ hội trong cuộc sống và mưu cầu có nhiều vật chất hơn, chịu mạo hiểm hơn thì có thể phù hợp với ở thuê và lấy tiền đầu tư đất ở xa. Đương nhiên là phải chịu rủi ro và phải bỏ nhiều công sức để hiểu rõ về bất động sản, một thứ không thể một hai ngày hoặc 1-2 năm có thể hiểu được mà phải bỏ tiền mua và trải qua nhiều giai đoạn theo dõi giá nhiều khu vực mới hiểu được và đương nhiên là cơ hội sẽ đến với ai chịu khó bỏ công sức ra mạo hiểm.

Và theo mình thấy những ai chịu khó theo dõi giá bđs trong nhiều năm thì đa phần là thắng chứ không có thua.

• Like
Reactions: cdang
Hạng B2
15/6/21
111
71
28
27
Ngân hàng chưa bao giờ là lựa chọn tối ưu cho bác đầu tư tích luỹ,.... hết vì tiền mất giá nhiều, mà giá BĐS có tăng ít bao giờ đâu. Bác có thể tham khảo mua BĐS rồi bán lại sau vài năm (chung cư dự án, trả ít hơn 30% giá trị, kh trả lãi; hoặc đất). TUy nhiên đầu tư là có rủi ro, bác phải tìm hiểu về pháp lý, về gía mặt bằng chung, lợi nhuận kỳ vọng,... chứ k phải bắn tiền vào là có lời. Có nhiều người mua nói lời trên giấy chứ thanh khoản không có, bán kh đc cũng như không.

• Wow
Reactions: Thanh tuyen 123
Tập Lái
19/12/17
10
90
13
Dĩ nhiên là mua nhà bao giờ cũng có lợi hơn . Thuê nhà có những bực bội lắm . Qua đã trải qua rồi .

Tập Lái
20/8/15
43
1.509
83
45
SaiGon
2024 giá nhà hạ nhiệt rẻ bèo
thị trường bđs bất động, ko sinh sản
lãi suất vcb 3%
ai chưa có nhà thì nên mua

Hạng C
29/9/10
596
3.980
93
Nhà mua thì mình sẽ chăm chút, thích gì mua nấy về chất thêm. Còn nhà thuê thì gọn gọn thôi, đặng mốt còn dọn ở chổ khác.

• Like
Reactions: cukhoaisung1