Status
Không mở trả lời sau này.
HCN
Hạng B2
25/1/08
148
51
28
Chào các bác,
Em có một vấn đề thắc mắc bấy lâu nhưng dường như trong chuyên mục BĐS chưa thấy có topic nào giải đáp thỏa đáng. Số là em thấy rao trên báo Mua Bán những căn nhà nhỏ diện tích khoảng 3x8, 1 trệt 1 lầu, xây hàng loạt, sổ hồng chung nhưng phân ra từng sổ riêng (???), mỗi người mua đứng tên 1 sổ. Vậy em không biết là:
1. Mua nhà dạng như vậy có nguy cơ gì về mặt pháp lý không? Và những nguy cơ khác ngoài mặt pháp lý?
2. Diện tích nhỏ 3x8 như vậy, nếu sau này muốn xây dựng mới thì có được không vì hình như có quy định của thành phố về diện tích được phép xây dựng mới. Hơn nữa nếu là sổ hồng chung thì xin phép xây riêng phần của mình có được không?
3. Khu vực nhà rao bán là hẻm 206 Huỳnh Tấn Phát, thị trấn Nhà Bè. Em không biết tương lai có quy hoạch giải tỏa gì không? Và giá rao là 550 triệu cho 1 căn 3x8, 1 trệt 1 lầu, hẻm 3m là có mắc không?
Em chân thành cám ơn những giải thích và bàn luận của các bác.

Hạng C
24/12/06
759
60
28
Chào Bác..., mình có chút ý kiến cá nhân góp với Bác.
Mình cũng đang có nhà ở khu này...., vào 206 qua cái cầu nhỏ, hẽm bên trái là đường vào nhà em....
Đất ở NB (NB là huyện) nên quy định hiện giờ phải 80m2 mới đc tách thủa... nên bạn mua nhả nhỏ, sổ chung thì sẽ mãi kg bao giờ được đứng tên trên tài sản của Bác...(ngoại trừ Bác bỏ rất rất nhiều tiền....under table).
1. đã mua nhà mà giấy tờ không rõ ràng như vậy....thì nguy cơ mất trắng có thể xảy ra.....(vì kg có cơ quan pháp lý nào chứng nhận cho Bác đâu)
2. nhà nhỏ...., thì không thể xây cao đc..., ngoại trừ bác lấy tiền che mắt mấy ông xây dựng phường....để ổng kg biết Bác đang xây nhà...
3. Không biết hẽm 206 mà Bác vào đến chổ nảo....chứ em mua ở đó vài năm rồi... kg nghe nói gì về vấn đề quy hoạch cả....
Chúc Bác sáng suốt...

Hạng D
21/12/08
2.695
45.189
113
micky nói:
Chào Bác..., mình có chút ý kiến cá nhân góp với Bác.
Mình cũng đang có nhà ở khu này...., vào 206 qua cái cầu nhỏ, hẽm bên trái là đường vào nhà em....
Đất ở NB (NB là huyện) nên quy định hiện giờ phải 80m2 mới đc tách thủa... nên bạn mua nhả nhỏ, sổ chung thì sẽ mãi kg bao giờ được đứng tên trên tài sản của Bác...(ngoại trừ Bác bỏ rất rất nhiều tiền....under table).
1. đã mua nhà mà giấy tờ không rõ ràng như vậy....thì nguy cơ mất trắng có thể xảy ra.....(vì kg có cơ quan pháp lý nào chứng nhận cho Bác đâu)
2. nhà nhỏ...., thì không thể xây cao đc..., ngoại trừ bác lấy tiền che mắt mấy ông xây dựng phường....để ổng kg biết Bác đang xây nhà...
3. Không biết hẽm 206 mà Bác vào đến chổ nảo....chứ em mua ở đó vài năm rồi... kg nghe nói gì về vấn đề quy hoạch cả....
Chúc Bác sáng suốt...
Nhà xây cao thấp là do chiều rộng của đường trước nhà chứ không phải nhà nhỏ hay to hay có tiền nhé bác ( bác đọc Quyết định 135 về quy định về kiến trúc.. và 45 bổ sung).
Về tiền thì TT mới đập 6 căn của M , 1 đầu nậu ( bạn học từ cấp 3 của e và đang làm chung :D đi chiếc altics hay z1000 trong hẻm bác đó, hẻm Bà Cả) dù chỉ vượt mật độ xây dựng và toàn bộ trên đất ở đàng hoàng, thị trấn đang chuẩn bị đập thêm 26 căn, đang củng cố hồ sơ.
TT đúng là trước giờ nạn xây dựng trái phép, sai phép rất dữ mà địa phương ngó lơ, giờ làm vài cái nhà xem sao :D.

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn
HCN nói:
Chào các bác,
Em có một vấn đề thắc mắc bấy lâu nhưng dường như trong chuyên mục BĐS chưa thấy có topic nào giải đáp thỏa đáng. Số là em thấy rao trên báo Mua Bán những căn nhà nhỏ diện tích khoảng 3x8, 1 trệt 1 lầu, xây hàng loạt, sổ hồng chung nhưng phân ra từng sổ riêng (???), mỗi người mua đứng tên 1 sổ. Vậy em không biết là:
1. Mua nhà dạng như vậy có nguy cơ gì về mặt pháp lý không? Và những nguy cơ khác ngoài mặt pháp lý?
2. Diện tích nhỏ 3x8 như vậy, nếu sau này muốn xây dựng mới thì có được không vì hình như có quy định của thành phố về diện tích được phép xây dựng mới. Hơn nữa nếu là sổ hồng chung thì xin phép xây riêng phần của mình có được không?
3. Khu vực nhà rao bán là hẻm 206 Huỳnh Tấn Phát, thị trấn Nhà Bè. Em không biết tương lai có quy hoạch giải tỏa gì không? Và giá rao là 550 triệu cho 1 căn 3x8, 1 trệt 1 lầu, hẻm 3m là có mắc không?
Em chân thành cám ơn những giải thích và bàn luận của các bác.
1. Nguy cơ về mặt pháp lý: Cái em tô đậm ở trên có lẽ bác lầm. Vì sổ hồng chung là do miếng đất không thể tách thửa được nên chủ nhà xin phép xây dựng 1 căn nhà nhưng thực tế nó được chia tách thành 2 phần riêng biệt (2 căn riêng biệt) và thực hiện các thủ tục hoàn công như thông thường. Cái trường hợp này hiện nay khá nhiều người làm. OS em cũng thấy lúc trước có bác rao bán căn tương tự như này ở Q12. Khi mua nhà sổ hồng chung thì việc tách sổ sẽ rất khó khăn (có thể chờ đến khi có quy định mới phù hợp) do diện tích nhỏ và không đủ để tách sổ theo quy định. Đồng nghĩa với việc này là bác không có đầy đủ quyền sở hữu, sử dụng như những căn nhà riêng lẻ khác, bác không thể thế chấp để vay ngân hàng được... Về pháp lý sở hữu thì có thể giải quyết như thế này để hạn chế rủi ro. Nếu đó là 2 căn thì bác và người mua căn còn lại cùng đứng tên trên hợp đồng mua bán và cùng đứng tên trên sổ hồng luôn (trường hợp này được xem là mua chung) và có biên bản thỏa thuận rõ ràng về việc mua bán, sử dụng, quản lý giấy tờ sở hữu, hỗ trợ nhau về thủ tục khi cần thiết để tránh bực mình sau này. Tốt nhất là bác nhận giữ sổ hồng và hồ sơ gốc.
2. Theo em, muốn xây dựng mới thì được nhưng phải xin giấy phép xây dựng lại và đương nhiên không thể chỉ xin phần của bác mà phải bao gồm cả phần nhà còn lại. Tốt nhất là thỏa thuận với nhà bên cùng xây dựng lại cho tiện
3. Cái này em không biết.
Theo em cía món sổ chung này bác cân nhắc thiật kỹ. Pháp lý nửa ngô nửa khoai rất khó chịu. Bác ráng tí nữa mua căn riêng lẻ nhỏ nhỏ mà ở, thiếu tiền muốn vay ngân hàng thì alo em.
Chúc bác an lành.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.164
113
chưa hiểu thế nào là sổ hồng chung phân ra sổ riêng!

Hạng D
21/12/08
2.695
45.189
113
Trước đây các giấy CN theo nghị định 181, 60, 84 thì việc sử dụng hay sở hữu chung đều ghi tất cả thông tin các chủ sử dụng, sở hữu lên 1 giấy và cấp 1 giấy ( hình thức nhiều người cùng hùn tiền mua và muốn đứng tên) nhưng phát sinh rắc rối là ai là người giữ giấy.
Nay theo giấy CN mẫu mới theo Nghị định 88, thông tư hướng dẫn 17 thì mỗi người sẽ đứng riêng 1 sổ, trên sổ đó sẽ ghi cùng sử dụng, cùng sở hữu hoặc cả 2.
Thật ra thì chắc chỉ có t/p người dân mới sử dụng c"hiêu" này vì chỉ có t/p mới có quyết định 19 và đất chật người đông.
Theo đó thì đầu nậu sẽ CMĐ toàn bộ khu đất, cất những căn nhà nhỏ phù hợp với túi tiền người thu nhập, mặc dù biết vướng quy định không thể tách nhưng họ vẫn làm vì dễ bán. Theo đó VD như em đứng tên, e bán cho 02 người (mặc dù em có 05 căn nhà) thì lúc đầu sẽ là 03 người đứng giấy là em và 02 người còn lại, khi nào có 03 người mua hết thì tiếp tục làm hợp đồng bán.
Về pháp lý: khi muốn giao dịch (chuyển nhượng, vay ngân hàng, xin phép xây dựng) phải có sự đồng ý của các chủ sử dụng. Nhưng có thể thỏa thuận ban đầu và cũng không nên làm khó vì tới khi cần thì người khác sẽ làm khó lại.
Thường thì các bên đã có những "giấy tay" thỏa thuận về diện tích, số tiền mua, nhưng khi tranh chấp thì cũng rắc rối cho những người còn lại.

Đến giờ này thì e vẫn chưa thấy có tranh chấp gì liên quan đến việc sử dụng chung "1 đống bùi nhùi" này nhưng chắc cũng sẽ có khi có 1 ông nào đó trong số sử dụng, sở hữu chung nổi hứng kiếm chuyện kg đồng ý giao dịch mà phải có tiền cho mỗi lần đi ký kg cũng đủ mệt :D, hay bất đắc kỳ tử chết trong lúc mình đang cần tiền bán thì quả là phiền phức.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/10/11
328
233
43
Nhà Bè Bạch Tuộc Sông, túm bác the kid là tuyệt hơn cả tuyệt gồi.
Vụ Long Thành - Bến Lức có gì mới ko bác, sao đi xuống Hiệp Phước em thấy im lìm thía.
Bên kia cầu Kênh Lộ có mần ăn chi được ko bác? Em tính sang làm cái chòi về trốn cuối tuần.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.189
113
ngonhubu01 nói:
Nhà Bè Bạch Tuộc Sông, túm bác the kid là tuyệt hơn cả tuyệt gồi.
Vụ Long Thành - Bến Lức có gì mới ko bác, sao đi xuống Hiệp Phước em thấy im lìm thía.
Bên kia cầu Kênh Lộ có mần ăn chi được ko bác? Em tính sang làm cái chòi về trốn cuối tuần.
Bến Lức - Long Thành đang kiểm kê nên bác thấy im lìm, bên Ban Quản lý dự án BL-LT đề nghị đến cuối năm phải giao mặt bằng thi công.
Bên đây cầu KL còn oải huống chi bên kia :D, muốn làm chòi kiếm ở Nhơn Đức cho tiện đường, gần hơn.

Status
Không mở trả lời sau này.