Hạng F
29/10/16
11.581
22.195
113
Pháp
Nếu tôi không lầm thì
  • Mua xe đứng tên công ty thì được khai để lấy thuế , tên chủ xe là cty
  • Số tiền mua xe để vào phần tài sản của công ty (capital)
  • Có thể được tính trong phần chi
  • Tất cả chi phí xăng dầu, bảo hành được để vào sổ chi (có hoá đơn, xăng nhớt ...)
  • Sau 5 năm , giá thành xe sẽ rớt theo thị trường và tuổi xe
  • Để lại cho tư nhân thì tính thuế theo hiện tại của xe

Có phải ý chủ thớt muốn thế ?

• Like
Reactions: tmci5z6@1
Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40
Em nghĩ là Bác chủ kg muốn mất 10% VAT xe. Hehe.
Nếu Bác là chủ doanh nghiệp thì Bác để Cty đứng tên, đặc biệt Cty Bác đang đóng thuế VAT hàng tháng nhiều. Lợi: đc khấu trừ VAT, được hạch toán chi phí xăng, bảo dưỡng, tài xế... vào chi phí của Cty.
Nếu Bác kg phải là chủ doanh nghiệp thì Bác nên đứng tên. Vì rủi ro là tiền Bác bỏ ra nhưng Cty đứng tên trên Cà-vẹt; việc trả lại tiền thuế VAT cho Bác, tiền đưa vào để mua xe cũng cần Kế toán xử lý xíu.

Hạng B2
12/2/20
112
68
28
24
Riêng cái vụ đăng ký đăng kiểm thì theo công ty sẽ cao hơn cá nhân nhé

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Nhà nước không giới hạn chi phí mua xe thì bác mua con xe 10 tỷ đưa vào công ty, nhà nước lấy gì thu thuế thu nhập DN, và mất toi 1 tỷ VAT đầu vào được khấu trừ cho bác ngay và luôn. :cool::p.

nghạch nhà nước cấp bộ trưởng mới được đi Camry thôi.

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Em nghĩ là Bác chủ kg muốn mất 10% VAT xe. Hehe.
Nếu Bác là chủ doanh nghiệp thì Bác để Cty đứng tên, đặc biệt Cty Bác đang đóng thuế VAT hàng tháng nhiều. Lợi: đc khấu trừ VAT, được hạch toán chi phí xăng, bảo dưỡng, tài xế... vào chi phí của Cty.
Nếu Bác kg phải là chủ doanh nghiệp thì Bác nên đứng tên. Vì rủi ro là tiền Bác bỏ ra nhưng Cty đứng tên trên Cà-vẹt; việc trả lại tiền thuế VAT cho Bác, tiền đưa vào để mua xe cũng cần Kế toán xử lý xíu.

Doanh nghiệp lớn ổn định và người mua là 1 trong các executive thì không vấn đề. Lấy lại VAT trong hạn mức cho phép ngay, và khấu hao trong 5 năm không phải đóng thuế.

Ví dụ xe 1.6 thì lấy VAT về, còn lại dn lợi tầm xấp xỉ 300 tr nữa tiền thuế TNDN. Nhưng suy cho cùng thì xe là phương tiện, nên cty có thể trang bị hay tự mua. Các chi phí vận hành đều là chi phí hợp lệ được khấu trừ, khoản này không nhỏ đâu,

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
bởi z nhiều bác cứ mua xe xong nói công ty đứng ra vay/mua... rồi chi phí khấu trừ bla bla...

tính ra thuế GTGT đâu có đc hoàn 10% liền đâu mà ai nấy cũng tưởng bở

VAT được khấu trừ ngay khi có hàng hoá dịch vụ bán ra và kết toán trong tháng. Còn chi phí mua xe được khấu trừ dần.

Hạng D
5/7/16
1.953
13.823
113
VAT được khấu trừ ngay khi có hàng hoá dịch vụ bán ra và kết toán trong tháng. Còn chi phí mua xe được khấu trừ dần.

Giấy tờ là vậy..
E chỉ hỏi bác câu này: ng nhờ mua có lấy lại tiền tươi chỗ đó k????

Vd mua xe có Vat 100tr thì ng nhờ cty đứng tên lấy lại đc 100tr?

Bản chất Vat là thu hộ giùm nhà nước khi thuế vat charge vào ng mua cuối cùng... Và dĩ nhiên chênh lệch vat đầu vào đầu ra...

Bác nói k rõ khối bác lại tưởng đc lợi

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Giấy tờ là vậy..
E chỉ hỏi bác câu này: ng nhờ mua có lấy lại tiền tươi chỗ đó k????

Vd mua xe có Vat 100tr thì ng nhờ cty đứng tên lấy lại đc 100tr?

Bản chất Vat là thu hộ giùm nhà nước khi thuế vat charge vào ng mua cuối cùng... Và dĩ nhiên chênh lệch vat đầu vào đầu ra...

Bác nói k rõ khối bác lại tưởng đc lợi

Chắc chắn là người mua hay cty sẽ có lợi bác. Tuỳ theo quan hệ mà tự họ thu xếp, cái này nằm ngoài hiểu biết của mình và bác rồi. Tuy nhiên mình không rõ quy định là cty có thể được mua xe bao nhiêu chiếc.

Trường hơp làm cho cty thì dễ, quan trọng là xếp cho mua đứng tên cty. Hiển nhiên tài sản đó là của cty rồi. Nếu nhờ mua mà cty đó đòi xe thì chào thua, ha ha!!!