Tập Lái
25/7/17
2
0
1
41
Mua xe 8 năm mất HĐMB gốc - Giờ đi làm giấy tờ bị đòi giấy Ủy quyền gốc của chủ cũ

Chào cả nhà.

Số là năm 2012 em mua xe cũ, có làm HĐMB xe tại phòng công chứng B tại Nguyễn Văn Đậu. Lúc làm HĐMB chủ cũ có kèm giấy Ủy quyền của vợ ổng đã ký tại phòng công chứng A ở Nha Trang để được chứng bán cho mình. Trong HĐMB có thể hiện rõ thông tin ông chồng được vợ ủy quyền theo giấy chứng nhận số XYZ cấp tại Nha Trang để mua bán xe.

Nay khi cần làm giấy tờ sang tên mình, thì không tìm thấy các giấy tờ xưa đâu.

Mình mang CMND ra phòng công chứng B thì được trích lục lại HĐMB. Đóng thuế trước bạ xong. Cà số khung, xét xe xong hết.

Gần hoàn tất thì CA Nơ Trang Long trả hồ sơ, yêu cầu bổ sung tờ giấy Ủy quyền đúng số XYZ cấp tại phòng công chứng A của người vợ trước đây, giấy phải có mộc đỏ của phòng công chứng A đã cấp (không chấp nhận bản photo trong trường hợp phòng B họ sao ra cho mình từ bản chính họ giữ, mà phòng B cũng không dám đóng dấu lên giấy ủy quyền của phòng A), liên lạc phòng công chứng A thì họ trả lời chỉ có người vợ đó mang CMND ra mới được trích lục lại.

Khó khăn là Vợ chồng Chủ cũ em không liên lạc được vì lâu quá rồi.
Vậy nhờ các bác có kinh nghiệm hướng dẫn giúp em vụ này ạ !

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Bác hơi liều đấy, con xe nó cũng là một tài sản không nhỏ, vì vậy mua bán xe cũ cần làm thủ tục sang tên ngay => có trục trặc cũng dễ giải quyết.
Nói chung xứ thiên đường thì $ có thể làm được mọi thứ bác có thể nhờ đến nó.

• Like
Reactions: duchuy19762003
Hạng D
4/2/08
4.564
6.432
113
TPHCM
CA xử kiểu này sao có cảm giác là không tin phòng công chứng B quá... họ đã thấy bản ủy quyền gốc rồi mới dám chứng chứ. Đúng là mấy ảnh đang "hành" bác mà, mà "hành" thì như mấy bác kia nói chỉ cần "bác hồ"

Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Mọi chuyện trên trời dưới biển ở 282 chỉ cần qua cò là xong hết.

Hạng D
8/10/11
3.064
5.848
133
Đi phòng công chứng cũ kêu trich lục lại được mà e cũng trich luc một lần.

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Sao lúc mua bác k làm ngay? Giờ sợ phạt chính chủ nên mới đi làm?

Hạng C
14/3/15
979
1.143
93
37
Ho Chi Minh City, Vietnam
CA xử kiểu này sao có cảm giác là không tin phòng công chứng B quá... họ đã thấy bản ủy quyền gốc rồi mới dám chứng chứ. Đúng là mấy ảnh đang "hành" bác mà, mà "hành" thì như mấy bác kia nói chỉ cần "bác hồ"

hành cho bỏ thói quen ko sang tên khi mua bán xe ;)

• Like
Reactions: kevin_Kien