Phụ nữ xém U40, nhà 4 cháu, mua xe lần đầu,làm công sở 40km/ngày. Bác sẽ mua xe loại nào cho vợ?

• 7 Chỗ gầm cao: XL7, Expander

Bình chọn: 9 36,0%
  • Sedan hạng B: Vios, Accent

Bình chọn: 6 24,0%
  • Xe hạng A nhỏ gọn: Fadil, i10

Bình chọn: 10 40,0%

• Total voters
    25
Hạng B2
12/1/20
138
75
28
30
nhà e được cái may gần ông bà nôi ngoại, các cháu ông bà đở cho nhiều, vợ em thì đi làm buổi là chủ yếu nên còn buổi chiều vẫn đưa đón con dc, fadil em cũng nghĩ tới rồi nhưng lại cũng muốn mua cái nó tốt hơn tí cho tương đồng với các đồng nghiệp, mà thật ra nếu fadil mà còn chương trình hp thì e cũng kg lăn tăn tính toán, mua
Kính chào các Bác, nhà E đang có ý định mua xe, mục đích chính là cho Vợ đi làm, vợ e làm cách nhà 20km, chạy đường vành đai rộng và đẹp, chỉ có khoảng 5km là qua khu vực thành phố đông đúc nhưng vẫn là đường rộng.
Đây là lần đầu mua xe nên cả 2 vc chưa hề có kinh nghiệm gì, v em thì bảo mua xe gì cũng dc. vì là lần đầu mua xe, kinh nghiệm lái mới tinh nên em chỉ tính mua xe hạng B đổ lại thôi.
E thì đang phân vân giữa 2 dòng sau:
1. Sedan như vios, accent..., e nghĩ dòng này phụ nữ sử dụng sẽ hợp, dễ xoay sở,đẹp và lịch sự hơn, phù hợp với công việc văn phòng của vợ và đưa đón con nhỏ.
2. Bản thân e thì hơi nghiêng về gầm cao 5+2 chỗ, cụ thể là đang hướng tới XL7 vì nhà e cũng đông con-4 cháu, mấy năm nữa chúng lớn hơn thì 7 chỗ cũng sẽ tiện hơn nhưng như đã nói ở phía trên mục đích chính, ưu tiên là mua xe cho v đi làm và sử dụng, XL7 em lo hơi to, kg phù hợp cho phụ nữ sử dụng.
E cũng đang boăn khoăn chưa biết quyết thế nào, nhờ các Bác tư vấn cho em vụ này, chân thành cảm ơn các bác.
Cũng quên đề cập là e đi làm xa suốt và kg có nhu cầu sử dụng xe nên v dùng là chủ yếu.

View attachment 2589784
*Ảnh minh họa
Theo tôi nghĩ, nếu chủ yếu vk bác chạy đi làm thì nên mua sedan hạng A or B thôi, xe nhỏ phụ nữ chạy dễ, xe không quá dài để canh khi vào cua hay vượt lên.
Vài năm sao con cháu bác lớn lên, lúc đó nhà bác lại có dk thì lên hẳn con SUV 7c chạy, vừa rộng vừa mạnh

• Like
Reactions: anhthu811
Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
Chị e chạy thì có thể lụm con seltos là vừa, ko quá to cũng ko quá nhỏ, đáp ứng dc gia đình 6 người hiện tại, vẫn phù hợp thời trang vs mấy chị hơn xl7, vài năm con lớn rồi chán xe bán mua con suv 7 chỗ là vừa

• Like
Tập Lái
24/10/21
21
6
3
TP HCM
Em cảm ơn các bác đã tư vấn, e cũng hình dung dc phần nào rồi, qua tư vấn e thấy có 3 phương án như E đã tạo poll phía trên, hiện tại các bác tư vấn mua sedan có vẻ nhiều hơn 1 chút, e vẫn hóng comment từ các bác, chúc cả nhà ngày mới nhiều niềm vui

Hạng B1
10/10/20
83
83
18
Nhà đông người thì cứ MPV thôi, ngặt nỗi là nữ lái nên cũng khó. Nếu không đông thì sedan là ổn rồi, chịu khó cho bác nhà luyện tay lái xíu thì chắc là ổn thôi.

• Like
Hạng B2
28/7/13
309
381
63
Tôi có đứa em gái sống và làm việc ở Củ Chi, chỗ đi làm cách nhà chừng 20km, lái chiếc Accent đi làm hàng ngày hơn 5 năm nay, rất an toàn và tiện lợi. Gia đình (2VC, 2 đứa con, ông bà...) thỉnh thoảng cần đi đâu đông người thì thuê xe lớn.
Tôi cực lực phản đối những người chê bai phụ nữ lái xe chung chung. Vấn đề là kỹ năng và thái độ của từng cá nhân, đàn ông hay phụ nữ đều có lái hay và lái tệ. Tôi từng gặp rất nhiều phụ nữ lái taxi, xe bus, tải nặng hoặc container 40ft... Nói thật nhiều OSer và bản thân tôi cũng chưa đủ trình để xách dép cho họ.

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Anh chủ nên mua xe nhỏ thôi, nữ đi xe to thì hơi khó khăn đó. Vài năm nữa mua thêm chiếc khác.

Nhà em có một con Morning ghẻ đời cũ và một con Elantra mới. Cánh chị em trong nhà tranh nhau con Morning ghẻ vì nó nhỏ nhắn, xoay trở luồn lách dễ dàng, còn con Elantra có mỗi mình em chạy, có năn nỉ cũng không ai thèm chạy.

• Like
Tập Lái
24/10/21
21
6
3
TP HCM
Tôi có đứa em gái sống và làm việc ở Củ Chi, chỗ đi làm cách nhà chừng 20km, lái chiếc Accent đi làm hàng ngày hơn 5 năm nay, rất an toàn và tiện lợi. Gia đình (2VC, 2 đứa con, ông bà...) thỉnh thoảng cần đi đâu đông người thì thuê xe lớn.
Tôi cực lực phản đối những người chê bai phụ nữ lái xe chung chung. Vấn đề là kỹ năng và thái độ của từng cá nhân, đàn ông hay phụ nữ đều có lái hay và lái tệ. Tôi từng gặp rất nhiều phụ nữ lái taxi, xe bus, tải nặng hoặc container 40ft... Nói thật nhiều OSer và bản thân tôi cũng chưa đủ trình để xách dép cho họ.
E đồng ý với bác, kg thể thấy phụ nữ tỉ lệ lái kém, hay gây tai nạn thì kg cho lái xe dc, vấn đề cốt lõi nằm ở khâu đào tạo, cấp bằng và quản lý, cái này thì các bác cán bộ lo chứ kg đến lượt mình.
Nam hay nữ rồi cũng đến lúc phải lái xe hết thôi nhưng đi oto thì e thấy chắc chắn là đỡ mệt và an toàn hơn cho chính mình.