Hạng C
18/11/15
994
450
63
TP. HCM - Sài Gòn
Mua xe đã xuất hóa đơn nhưng chậm đăng ký bị phạt như thế nào các bác?

Chào các bác, em đang gặp trường hợp này, mong các bác khai sáng giúp.

Công ty người thân em (cty B) mua xe của cty A ở tỉnh khác.

Công ty A đã xuất hóa đơn vào tháng 2/2020 nhưng cty B vẫn không đăng ký sang tên và vẫn sử dụng với cà vẹt mang tên cty A.

Bây giờ (Tháng 6/2020), công ty B muốn bán chiếc xe này thì phải làm như thế nào ạ. Và nếu bị phạt thì phí phạt thế nào ạ.

Mong nhận được tư vấn từ các bác. Em cảm ơn.

Mua xe đã xuất hóa đơn nhưng chậm đăng ký bị phạt như thế nào các bác?

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/7/07
1.148
8.869
113
Nếu là công ty có chức năng mua bán ô tô cũ thì xem xe là "hàng hóa".

Nếu là công ty bình thường thì xe mua vào sẽ là tài sản. Nay muốn bán thì phải là tài sản của mình, tức là phải đứng tên sở hữu rồi mới xuất hóa đơn bán cho người thứ 3 (công ty C hay cá nhân khác).

Theo mềnh biết như thế.

Hóng

• Like
Reactions: xlive
Hạng B2
28/9/12
485
320
63
41
vũng tàu
các cao nhân cho em hỏi là xe của cty khi bán ( trị giá thị trường 300tr ) thì xuất tượng trưng 30 hay 50tr thì khi đi đóng thuế có bị tính theo barem như xe cá nhân đứng tên ko ạ .

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
bị phạt...xe 2 bánh ko sang tên trong 10 ngày ký HĐ mua bán phạt 500k...xe hơi thì em nghĩ cũng 500k tại phạt cái này là do công an lập biên bản phạt sẽ căn theo luật chứ không quan tâm giá trị xe....

Còn nếu ký ủy quyền thì vô tư...

Hạng B2
6/10/12
214
73
28
Cty B phải rút hs gốc ra(vì cty A ở tỉnh khác, và bị phạt 6 triệu nếu cty B không có chức năng mua bán ô tô) sau đó cầm bộ hs gốc này đi đóng thuế trước bạ. Cuối cùng xuất hđ bán cho cty C và giao toàn bộ hs bao gồm luôn tờ lệ phí trước bạ đã đóng cho C