Hạng B2
23/9/08
333
1
18
E đang kết 1 cô vợ 2,nhưng e này lại thuộc quyền sở hữu công ty,e thì ko hiểu xe đứng tên công ty và tư nhân có gì khác nhau ko,xe công ty mua bán có rắc rối gì ko,giá cả xe cty có rẻ hơn ko các bác,e thì ko thích sang tên nên tính để vậy đi...Bác nào có kinh nghiệm giúp e với e xin cảm ơn ah!

Hạng C
19/2/09
691
2
0
nick_boy nói:
E đang kết 1 cô vợ 2,nhưng e này lại thuộc quyền sở hữu công ty,e thì ko hiểu xe đứng tên công ty và tư nhân có gì khác nhau ko,xe công ty mua bán có rắc rối gì ko,giá cả xe cty có rẻ hơn ko các bác,e thì ko thích sang tên nên tính để vậy đi...Bác nào có kinh nghiệm giúp e với e xin cảm ơn ah!

Quan trọng nhất là chiếc xe này do ai chạy và người đó chạy như thế nào, nếu xe Cty nhưng mà chính giám đốc chạy (thường là cty tư nhân hay TNHH) thì cũng không có gì phải lăn tăn bác ợ. Chỉ sợ xe của Cty lớn, hay chạy nhiều và lái xe tự quản thì mệt lắm. Bác biết là "cha chung không ai khóc" mà.

Hạng B2
31/12/07
227
0
0
Về nguyên tắc thì xe đem tên công ty sẽ phải rẻ hơn xe tư nhân (do trước đây thuế cho doanh nghiệp có dính đến vận tải sẽ được ưu đãi, thuế xe tư nhân cao hơn); Thứ nữa là xe công ty bán thì phải có nhiều loại giấy tờ để loại nó ra khỏi tài sản của công ty, cuối năm còn tính thuế với nhà nước.... Chưa nói đến chuyện công ty thì chả biết đến lúc nào nó... chết!
Trường hợp công ty là người nhà yên tâm, tin tưởng.... và để giúp lại họ tý tiền khấu hao, thì bác có thể làm giấy tờ sau cũng được (nhưng phải có giấy bán và cam kết....)

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/9/08
4.594
47.080
113
nick_boy nói:

Ối trời!!! Đã có nhiều trường hợp dở khóc dỡ cười vì cái vụ mua xe do cty đứng tên mà không chịu sang tên này.
*Lưu Ý: Mua xe cty đứng tên thì buộc phải sang tên là an toàn nhất.
Cần 1hợp đồng mua bán có dấu tròn của cty đó là đủ.
Cần 1hoá đơn GTGT về giá của chiếc xe này.
Cầm hai thứ này bác lên phòng thuế quận nơi cư trú đóng thuế trước bạ.
Cầm tất cả hồ sơ lên 282NTL đăng ký chuyển quyền sở hữu là xong.
* Đã có quá nhiều trường hợp không chịu sang tên mà công ty đứng tên xe đã giải thể, giám đốc bỏ trốn vì nợ thuế nhà nước. Thì chiếc xe này coi như sẽ bị tịch thu vì đây là hình thức NN thu hồi tiền thuế vậy. Bác chủ thớt hãy lưu ý cẩn thận.

• Like
Reactions: Ply&Glue
Hạng B2
23/9/08
333
1
18
Trời ơi nghe sao mà rắc rối wa vậy..tự nhiên sang tên mất thêm 5% thuế nữa..nếu e bắt giám đốc công ty viết giấy uỷ quyền có được ko các bác.sau này e muốn bán xe lại có dễ dàng ko?hoá ra xe cty bán rẻ hơn là vậy..giúp e thêm 1 số thông tin nữa nha các bác,e thấy rối wa,chủ xe là bạn thân e.
p.s e cám ơn bác hoadat,mekeno,tamagochi nhiệt tình giúp e