Mua xe ô tô trả góp hay tiền mặt? Các bác chọn phương án nào?

• Trả góp

Bình chọn: 73 60,8%
  • Tiền mặt

Bình chọn: 47 39,2%

• Total voters
    120
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Ôtô vốn là "tiêu sản" (depreciating asset) chứ không phải "tài sản" (appreciating asset), chiếc xe mất giá ngay từ khi lăn bánh.
Vay ngân hàng mua ôtô là lãi chồng lãi, khi giá trị xe giảm đi mà % lãi vẫn như cũ => ra % lãi thật ra tăng theo tuổi đời xe.
Minh họa:
- Xe giá 1000tr lúc mua, lãi là 6.5% mỗi năm (0.542%/tháng),xe vừa lăn bánh là mất khoảng 10% giá trị rồi
sau đó xe chạy được 1 năm.
- Sau 1 năm, xe thường bị khấu hao 15% nữa, vị chi 25% từ lúc mua xe đến giờ. Nhưng lãi lúc nào cũng được tính trên giá trị ban đầu (1000tr).

Trừ khi phần tiền dư ra do vay ngân hàng có thể sinh lời (đầu tư, làm ăn) cao hơn phần khấu hao của xe + phần lãi thì hãy vay ngân hàng mua xe.

Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
Với tình hình lạm phát như VN thì mua xe trả góp gần như không tốn bao nhiêu tiền lãi. Lấy cục tiền dư từ khoản vay đó đi mua miếng đất ở ngoại thành để cỏ mọc, trả xong hết nợ nh thì giá trị miếng đất tính theo vàng hoặc $ cũng tăng được chút đỉnh.

Hạng C
19/8/12
750
362
63
32
TP HCM - Pleiku
Thật ra theo em nếu có tiền thì ko việc gì trả góp làm gì, tội gì để ngân hàng nó ăn tiền lãi. Chỉ có tiền ít mới mua trả góp thôi. Do đó nhiều bác nói nên mua xe trả góp lấy tiền làm ăn chẳng qua ngụy biện thôi hihi.
Bác có thù với ngân hàng hả :). Nh cho vay lấy lãi là một sự sòng phẳng vì bản thân tiền đó ngân hàng cũng phải trả tiền gửi. Lãi suất vay trung hạn tầm 11%/ năm, người nào biết cách kiếm tiền hơn mức đó + đủ điều kiện vay thì chả tội gì k vay cả

Hạng B2
31/5/13
137
41
28
Cũng còn tùy hoàn cảnh mỗi người nữa bác ơi, em mua lại xe của 1 ông buôn đất, ông lấy món này thế chấp để mua món khác. Đến lúc cần bán thì ra bank rút ra, tiền ổng thì lúc nào cũng có nhưng cứ thế chấp vay bank.
Còn em thì làm công ăn lương, cứ mua đứt bán đoạn cho nhẹ cái lòng :) tiền cũng chỉ đắp vào người chứ chả biết buôn gì :p

Tập Lái
31/3/16
21
13
3
38
Vay 300 mua xe 1t ok với thu nhập trên 60tr/th.còn dưới thì nên mua xe khi đủ tiền .còn dai gia thì muốn mua sao cung dc.

Hạng B2
14/12/15
262
229
43
Tùy tài chính mỗi người thôi, nhưng đúng là đa số mua xe sang đều bằng tiền vay ngân hàng. Như người có phương án kinh doanh và cần 1 cái xe oto thì chắc chắn họ sẽ mua xe bằng tiền vay ngân hàng, phần tiền còn lại sẽ dồn vào việc đầu tư kinh doanh. Còn có người dư tiền mặt, mua xe oto đi cho tiện thì chắc chắn họ trả hết 1 lần luôn. Mình thì sẽ chọn trả góp thôi.

• Like
Reactions: anhai555
Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Mua xe trả góp...Nhưng mua trong khả năng của mình...Ví dụ: thu nhập 50tr/tháng thì tính toán làm sao mua con xe góp 10 -15tr/tháng là ok.

Ở trên các bác nói về khía cạnh tiền vốn làm ăn lời hơn so với tiền lãi bank rồi. cái này tùy người. Nhưng cá nhân em còn khía cạnh khác là nếu 1 tháng em có dư ra 10tr thì nó cũng teo tóp còn 3-4tr vì phải chi đủ thứ phát sinh: đám tiệc, ăn ngoài, chiêu đãi bạn bè, bà con lâu ngày gặp gỡ...

Còn nếu dành hẳn 10tr ra góp xe thì em luôn ở trong tình trạng ít tiền bấm bụng mang tiếng keo kiệt để balance trả nợ bank...

Ý em là khoảng trả nợ bank em vẫn xoay xở được mà ko ảnh hưởng nhiều tới sinh hoạt gia đình...Có thể là có thêm động lực đi farm cái này cái nọ 1 tháng kiếm vài triệu thêm trả xe...Tiết kiệm các khoảng ăn chơi ko cần thiết một tí là ok...

Sau khi trả xong chiếc xe, thì tiền vốn em vẫn còn nguyên mà em lòi ra thêm chiếc xe...

Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Em ở tỉnh trong hội mấy ông DN vừa và nhỏ có triết lý mua xe bằng tối đa 3% tài sản ... hoặc ko vượt quá 2 năm thu nhập.
Nên em nghĩ là ko nên, vì lãi suất ngân hàng cho vay tiêu dùng cao, cộng với lý do thuế cao nên trở thành tài sản khẩu hao lớn.
Nếu ko đạt đc đk kinh tế như e nói, mà nhu cầu cấp bách thì cố gắng cũng đc, ko nên ôm nợ vào người.
Em biết đa phần những người mua xe dưới 1 củ, đa phần ko thuộc thành phần có tài sản Giá trị gia tăng vượt trội ... ở uk thấy mấy bố vay nhà vay xe mà lãi xuất có 2-3 đã trả nợ thấy đau ruột rồi, vn lãi suất 10 gọi là đc đồng lương nào lại đi nuôi ngân hàng thôi.
Còn 1 trường hợp nữa, giống thái lọ, là mua xe kết hợp kinh doanh, nâng cao chất lượng cuộc sống, thế nên mấy con bán tải cabin đơn mới lên ngôi. Chứ mua xe một năm về quê vài lần, đi ăn tối vài bữa, ko những tiền lãi mà tiền chi phí cũng đau ruột thừa rồi.

Chỉnh sửa cuối: