Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
Em có tham khảo mục độ nội ngoài thất nhưng thấy thông tin lung tung, ít có cho xe Swift nên vào đây nhờ giúp. Kg biết có bác nào đã nâng cấp đèn cho xe mình chưa. Có vài giải pháp khác nhau.

1. Xenon. Do xe Swift chưa có bi projector nên khi nâng cấp thì phải đục chóa đèn zin để gắng bi projector vào sau đó cho thêm bóng xenon và ballast. Việc này thì Bác Khác Trung kg chịu làm, mấy chổ khác thì chịu. Riêng em thì thấy làm như vậy xem kg ổn vì em kg muốn đục khoét đèn zin. E đang cố gắng tìm nguyên bộ đền zin đã gồm bi projector, sau đó gắng bóng xenon và ballast xịn vào (chưa tìm được bộ này tại VN).

2. Thay bóng halogen cos hiện tại qua loại sáng hơn. Đang nhắm đến Osram Unlimited +110. Chưa mua được vì kg biết đuôi đèn cos hiện tại là gì, bác nào biết thì cho em hay (em cũng đang tìm và download về sách sửa chửa xe Swift "shop service manual", cái này là sách hướng dẫn sửa chửa xe từ A - Z chi tiết) để em đặt hàng tại nước ngoài, hàng trong nước nhiều hàng TQ nhái. Ai cần em đặt luôn một lúc.

Nếu thay cos qua Osram Unlimited thì em cũng thay cái đèn gầm (fog lights) qua đèn Osram fog màu vàng để hổ trợ chạy sương mù/trời mưa.

Ai có thông tin thì vào comment giúp em.

Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Có bác Khắc Trung chuyên về đèn trên OS đó bác, bác có thể thử nhiều loại trước khi quyết định. Đang gắn Osram Unlimited +110 thấy cũng hiệu quả tuy ko nhiều lắm như QC tăng +110

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
20/5/14
231
74
28
40
E cũng chạy Swift, một thời lăn tăn như bác và e đã làm:
1. Phương án này bác mua luôn cả cụm đèn đã độ sẵn - hàng Thái, về chỉ việc lắp. tại VN chưa có hàng sẵn, nhưng có chỗ nhận đặt. bác order Thái hoặc nhờ đặt hộ.
2. Phương án 2, em đang lắp osram night + 110 như bác đã tìm hiểu, chân H4 bác nhé ( giá quanh quẩn 700k), bác mua chính hãng vì có hàng giả. E lắp chạy dc gần 1 năm, oánh giá là có sáng hơn đáng kể nhưng không đến 110%. khoảng 50% và với số tiền trên là ổn.
3. Tiện bác thay luôn fog light: chân H11, Osram cũng có mà Phillps cũng có,tuỳ bác . em đang chơi Phil extreme vision 100% ( ánh sang 32k kevin, ánh sáng vàng) giá quanh quẩn 1tr bác nhé. Cái này có bác gắn rồi e tham khảo, lắp xong bác chỉnh cho nó gần ngước lên 1 tý, gần song song với H4 nhé, tăng đáng kể.
4. Luôn về ánh sáng: bác thay luôn đèn trần trong xe, Led giá 150k tháo lắp cực dễ, cái này sáng hơn 100%. ngon bổ rẻ.
5. Rủng rỉnh bác chơi luôn đèn cốp sau, lấy đồ cho sáng sủa, y như hạng mục 4 bác nhé.
6. làm luôn cho đủ bộ: thay đèn lùi bằng Led siêu sáng, giá tầm 400k, sáng hơn bóng zin 100%.
7. manual bác cho e 1 bản e bỏ túi phòng thân nhá.

Hạng B2
20/5/14
231
74
28
40
Rủng rỉnh bác chơi option 1, nhập nguyên cụm đèn pha thay luôn cho máu

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
E cũng chạy Swift, một thời lăn tăn như bác và e đã làm:
1. Phương án này bác mua luôn cả cụm đèn đã độ sẵn - hàng Thái, về chỉ việc lắp. tại VN chưa có hàng sẵn, nhưng có chỗ nhận đặt. bác order Thái hoặc nhờ đặt hộ.
2. Phương án 2, em đang lắp osram night + 110 như bác đã tìm hiểu, chân H4 bác nhé ( giá quanh quẩn 700k), bác mua chính hãng vì có hàng giả. E lắp chạy dc gần 1 năm, oánh giá là có sáng hơn đáng kể nhưng không đến 110%. khoảng 50% và với số tiền trên là ổn.
3. Tiện bác thay luôn fog light: chân H11, Osram cũng có mà Phillps cũng có,tuỳ bác . em đang chơi Phil extreme vision 100% ( ánh sang 32k kevin, ánh sáng vàng) giá quanh quẩn 1tr bác nhé. Cái này có bác gắn rồi e tham khảo, lắp xong bác chỉnh cho nó gần ngước lên 1 tý, gần song song với H4 nhé, tăng đáng kể.
4. Luôn về ánh sáng: bác thay luôn đèn trần trong xe, Led giá 150k tháo lắp cực dễ, cái này sáng hơn 100%. ngon bổ rẻ.
5. Rủng rỉnh bác chơi luôn đèn cốp sau, lấy đồ cho sáng sủa, y như hạng mục 4 bác nhé.
6. làm luôn cho đủ bộ: thay đèn lùi bằng Led siêu sáng, giá tầm 400k, sáng hơn bóng zin 100%.
7. manual bác cho e 1 bản e bỏ túi phòng thân nhá.

Đây là đường link để download manual, nó tới 500 mấy trang lận như có đầy đủ chi tiết, đặc biệt là phần scheduled maintanance "lịch bảo dưỡng định kỳ". Manual này chủ yếu về động cơ và điện. Cái này em đã in ra 1 bản và cất trong xe rồi. Còn mấy phần khác thì khi cần mới chạy ra tiệm photo in những trang cần thiết.
http://www.rhinoman.org/manuals/Swift/SF310_SF413.pdf

Còn trang chủ của nó thì có manual cho các loại Suzuki khác luôn, bác nào quan tâm thì vào để download về
http://www.rhinoman.org/

Em đang tìm cái manual sữa chữa toàn xe, khi nào có được thì sẽ đưa lên.

Quay lại vấn đề đèn: về phần đuôi đèn thì em cũng vừa tìm ra H4 cho cos/pha và H11 cho fog.

1. Giải pháp này bác biết anh nhận đặt nguyên bộ kg thì cho em biết.

2. Chính hãng OSRAM là ở đâu bác? Em biết là có nhiều đồ giả nên định đặt ở Mỹ luôn, nhưng nếu ở VN mà giá 700k thì cũng bằng ở Mỹ rồi, ủng hộ doanh nghiệp trong nước thì vẫn ok hơn. Philip cũng vậy, cho biết chổ nào bán hàng zin. H4 cho cos/pha thì ok rồi còn FOG thì cho Philip Extreme màu 3000k (vàng) vào .

3. Em đang nghiên cứu vấn đề FOG. Philip vừa ra cái đèn LED cho FOG nhưng anh sáng màu 6000k. Màu này thì em thấy sẽ kg phù hợp khi đi trời mưa. Em đã thử rồi với đèn halogen 6000k. 1 vấn đề nữa là kg biết phích cám đèn FOG hỗ trợ bao nhiêu WATT, tại vì em thấy các H11 của Osram và Philip đều 55w. Nếu như công xuất này cao hơn công xuất của đèn FOG theo xe thì dùng sẽ kg bền.

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
cái manual này đẩy đủ hơn nè

www.swiftowners.co.uk/uploads/RS416_Swift_Manual.pdf