Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
Nâng cấp hệ thống âm thanh cho xe hơi với chi phí hơn 30 triệu

Chào các bạn,

Chơi âm thanh là một môn chơi khá tốn kém nhưng bù lại nó đúng nghĩa là một thú chơi hoặc có thể gọi là đam mê.

Tùy vào chi phí và trình độ, chúng ta có thể lựa chọn cho mình các cấu hình âm thanh phù hợp với nhu cầu nghe và sử dụng của mình. Theo AUTOBIS, có 3 cấu hình chơi bài bản mà người chơi có thể lựa chọn tùy vào nhu cầu của mình, đó là:
  1. Cấu Hình Cơ Bản: Cấu hình gồm thay thế hệ thống loa zin , kết hợp với 1 cái sub, thường là sub để gầm ghế. Cấu hình cơ bản này thì chi phí tầm 15-20 triệu.
  2. Cấu Hình Nâng Cao: Cấu hình này gồm thay thế hệ thống loa zin bằng hệ thống loa cao cấp hơn kết hợp với amply kéo hệ thống loa đó và thêm 1 bộ sub (sub hơi hoặc sub điện tùy nhu cầu). Với cấu hình này, chi phí rơi vào 30 đến 40 triệu là hợp lý
  3. Cấu Hình Cao Cấp, thường là cấu hình Full Active: Với cấu hình này thì thiết bị gồm hệ thống loa khá cao, amply kéo kết hợp với bộ xử lý tín hiệu và 1 bộ subwoofer. Với cấu hình này thì chi phí thường từ 40 triệu trở lên
Ở bài viết này, AUTOBIS đề cấp đến Cấu Hình Nâng Cao được thi công trên xe Hyundai Kona, với thiết bị cụ thế như sau:

- Loa cửa trước (bộ loa phần tần, gồm 2 bass và 2 treble): Focal PS 165 FE - Made In France
- Loa cửa sau (bộ loa đồng trục, gồm 2 loa bass treble): Focal ICU 165
- Amply kéo hệ thống loa: Focal AP4340
- Sub điện thiết kế để gầm ghế: DLS ACW10
Tất cả sản phẩm chính hãng BH 2 năm, BH kĩ thuật 5 năm và thi công trả zin khi khách có nhu cầu (đổi xe hay sàng qua xe mới)

Với thiết kế zin là 6 loa của hầu hết các dòng xe phổ thông ở thị trường thì việc thay thế 2 cặp loa (cặp phân tần cho cửa trước và cặp đồng trục cho cửa sau) cho hệ thống loa zin là ta đã thay thế hoàn toàn hệ thống loa của xe.
Với cấu hình trên, thì cụ thể thay thế như sau:

CẤU HÌNH NÂNG CAO.png

Bộ loa phân tần 2 đường tiếng cho 2 cửa trước là Focal PS 165 FE

Với 2 loa midbass gắn vào 2 cửa trước

Nâng cấp âm thanh cho Hyundai Kona vói loa Focal-6.jpg
Nâng cấp âm thanh cho Hyundai Kona vói loa Focal-5.jpg

2 loa treble gắn vào vị trí zin của xe, ở Huyndai Kona là trên 2 tapi cửa trước

Nâng cấp âm thanh cho Hyundai Kona vói loa Focal-4.jpg

Bộ loa đồng trục, Focal ICU 165

Gắn trên 2 cửa sau

Nâng cấp âm thanh cho Hyundai Kona vói loa Focal-1.jpg

Amply 4 kênh, Focal AP4340 kéo hệ thống loa được để dưới gầm ghế tài

Nâng cấp âm thanh cho Hyundai Kona vói loa Focal-2.jpg

Và sub điện loại để dưới gầm ghế, để dưới gầm ghế phụ

Nâng cấp âm thanh cho Hyundai Kona vói loa Focal-3.jpg

Cảm ơn các bạn đã xem.
——————————–
AUTOBIS – Car Audio & Performance
https://amthanhxehoi.com
Vũ 090 8888 191.

-

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/9/19
296
204
43
49
Chủ thớt đăng bài này hay này. Với hơn 30 tr mà nâng cấp được cả một hệ thống loa nghe hay hơn, thì cũng đáng đồng tiền lắm. Một lần nữa cám ơn chủ thớt.

Hạng B1
27/2/10
63
13
8
Xe Vinfast LuxA full mình muốn thay dàn loa cánh nhưng muốn giữ 2 loa Sub, thêm DSP có ổn ko bác. Loa Quatarigo Overture của Ý lắp vào có phải độ đẽo cửa nhiều như Focal ko?

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
Chủ thớt đăng bài này hay này. Với hơn 30 tr mà nâng cấp được cả một hệ thống loa nghe hay hơn, thì cũng đáng đồng tiền lắm. Một lần nữa cám ơn chủ thớt.
hihi dạ cảm ơn bác nhiều

Kèm luôn phần cách âm cửa hả bác Vũ :)
dạ chắc kèm theo tí xíu lúa nữa ah :)

Xe Vinfast LuxA full mình muốn thay dàn loa cánh nhưng muốn giữ 2 loa Sub, thêm DSP có ổn ko bác. Loa Quatarigo Overture của Ý lắp vào có phải độ đẽo cửa nhiều như Focal ko?
Với loa zin thì mình ko nên thêm gì cả ah vì hệ thống zin đã khai thác hết khả năng của nó ah
Nên khi nâng cấp loa cao hơn mình hãy vô DSP và sub cho đồng bộ ah
Loa nào cũng như nhau ah, tất cả ko cắt khoét gì zin của xe, chỉ làm cái để bắt loa và tất cả em bao trả zin ah
Cảm ơn bác