Hạng B2
1/4/11
300
69
28
47
Sài Gòn
Re: Nâng cấp một chút cho dàn gầm Escape

Thấy Vpb nâng cấp Ếch mà thèm. Cho anh số điện thoại của em, để khi nào anh nhờ em tứ vấn mấy thứ cho con Ếch (Mondeo thì anh còn chịu khó đào sâu, Ếch thì lười quá, hỏi em cho nhanh)

Hạng B2
26/5/08
302
99
28
tphcm

Bác Vpb cho hỏi thăm, xe bác đời nhiêu mà đã phải thay mấy món đó vậy bác?

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

@Hải Nguyễn: đồ em đang đợi về bác ơi, bác ko nói sớm làm em order rồi. Nhưng mà bác cứ để đó chắc cũng có người cần đó ạ, có gì em hỏi bác sau. :)

@phamquocha: em có số dt anh mà ta, để có gì em nhắn lại :cool:
@hieupt: xe em 12/04 bác ạ, em thay cho mới đồng bộ vì lúc trước mới mua cũng thay 1 bên hàng ở ngoài rồi, thường những món này nên thay đồng đều. Còn hỏng hay bể cau su, rôtuyn thì khi chạy qua chỗ xóc bác sẽ nghe cụp cụp.

Em cập nhật thêm 1 tí phần rôtuyn trụ. Do rôtuyn cũ tháo ra có thể ảnh hưởng tới "rơ-nia" của bề mặt tiếp xúc giữa càng A & rôtuyn trụ, nên khi cảo vào, chịu tải xe lớn, đường xấu có thể bị tụt, nhóm rôtuyn xuống. Nên món này khi gắn tốt nhất nên chích điện cho chắc chắn lại.

Xe em test thử hôm qua, hôm nay lên hãng phát hiện bị nhóm cũng nhiều, phải tháo ra "chích điện" lại cho yên tâm :p. Một số loại rôtuyn trụ (loại bán ở đây), có kèm theo phe giữ, tuy nhiên phe cũng ko chắc chắn lắm. Các bác lưu ý.

Bơm mỡ lại cho em nó

Sau khi test lại bằng cung đường offroad gần BTF thì hoàn toàn yên tâm rồi. Giờ e mới biết ở BTF có 1 cung đường vãi chưởng như vậy, bác nào làm xe ở Ford muốn test kĩ yêu cầu bác QX dẫn ra đó cho test ạ

Hạng C
2/6/09
987
346
63

Rotin trụ zin theo xe có dùng phe không Tuấn?Anh sợ hàn điện chạy thời gian nó bứt mối hàn đó,dùng phe vẫn ổn định hơn.

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

RAYBAN nói:
Rotin trụ zin theo xe có dùng phe không Tuấn?Anh sợ hàn điện chạy thời gian nó bứt mối hàn đó,dùng phe vẫn ổn định hơn.

Rô-tuyn trụ zin ko kèm phe anh ạ. Bên Mẽo dân chạy xe họ tự thay ball-joint rất đơn giản, chỉ cảo ra và gắn lại, toàn dòng pickup to đùng. Ở đây nghe KTV nói cũng có xe thay rôtuyn trụ, xài phe 1 thời gian sau lại phải vào chích điện.

Hãng họ ko muốn người sử dụng cảo bushing, balljoint ra để thay, mà thay là thay cả càng A. Nên miếng đóng đầu tiên luôn luôn là miếng chắc chắn nhất
.

Em còn dư 1 cặp có xài phe, hàng mua ở đây ~ 500k. Ball-joint MOOG 70$ chưa ship.

Hạng C
2/6/09
987
346
63

Mới qua xe chụp tấm hình,đúng là không dùng phe.
Nâng cấp một chút cho dàn gầm Escape (UPDATE stage 2 - trang 7)

Vậy Ford mới bán được part chứ,hư rotin phải thay nguyên càng A cũng đau răng quá nhỉ.Hàng MOOG khi cảo xong có dư thịt không Tuấn,nếu đủ dư mình đem ra tiệm tiện chít rãnh gắn phe hay hơn là hàn điện.

• Like
Reactions: Hieu escape
vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

RAYBAN nói:
Vậy Ford mới bán được part chứ,hư rotin phải thay nguyên càng A cũng đau răng quá nhỉ.Hàng MOOG khi cảo xong có dư thịt không Tuấn,nếu đủ dư mình đem ra tiệm tiện chít rãnh gắn phe hay hơn là hàn điện.

Không dư miếng nào anh ơi, khít khịt,

Bên dưới chỉ thòi cả cái đuôi chứa mỡ bò xuống thôi.

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng C
2/6/09
987
346
63

Các xe khác rotin trụ được thiết kế rời nên việc thay thế rất đơn giản:

Quan sát thấy toàn bộ tải trọng xe dồn lên đầu rotin trụ nên mấy mối hàn điện anh nghỉ nó chịu không nổi đâu Tuấn ơi.

• Like
vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

Thì tuỳ mỗi người thôi anh, nếu cần thì anh thay loại xài phe ở đây hoặc cả control arm cho yên tâm.
Part MOOG làm ra dân Ford, Honda... bên Mỹ thấy người ta thay suốt, chỉ 1 loại càng A thôi, không cần hàn hay phe gì cả.

Hạng C
2/6/09
987
346
63

vpb nói:
Thì tuỳ mỗi người thôi anh, nếu cần thì anh thay loại xài phe ở đây hoặc cả control arm cho yên tâm.
Part MOOG làm ra dân Ford, Honda... bên Mỹ thấy người ta thay suốt, chỉ 1 loại càng A thôi, không cần hàn hay phe gì cả.
Vậy mới nói Ford nó làm thế thì mới bán được nguyên càng A.
Moog có loại nào cảo từ trên xuống không Tuấn?Nếu có mua loại đó dùng ổn định hơn.

Last edited by a moderator: