Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Chào các bác,

Sau thời gian mày mò vọc vạch Ranger nhà em thì tìm ra được một số món ăn chơi hấp dẫn sau đây.
Bài viết này chia thành 2 phần, 1 phần là nói về nâng cấp hệ thống giải trí Sync trên Ford Ranger và Focus.
Phần 2 là nói về mở code các tính năng ẩn trong hệ thống của xe đang có sẵn.

Phần 1 - Nâng cấp sync 2 lên sync 3 - Nâng cấp Sync 3 lên Sync 3 có Navi.

Chắc các bác cũng biết là lỡ mua Ranger đời đầu thì hệ thống giải trí trên xe là Sync 2. Và sau này được nâng cấp lên là Sync 3, và bản mới nhất là Sync 3 có Navigation.

Em đã thử nghiệm nâng cấp thành công Ranger Sync 2 lên Sync 3 có Navigation, hoạt động chuẩn như zin không cần cắt chế bất gì món gì trên xe. Quan trọng hơn hết là database bản đồ trên hệ thống nâng cấp còn mới hơn cả database có sẵn trên Ford Ranger bản mới nhất hiện nay. Cụ thể trên xe hiệ nhành là database cập nhật 12.2012 và của em nâng cấp là tháng 6.2016. Đường xá được cập nhật mới hơn và rõ ràng hơn.

Nâng cấp Sync 2 lên Sync 3 và Navigation

Màn hình Sync sau khi được nâng cấp lên, có Navigation.

Database mới hơn bản trên xe hiện hành.

Một số bác mua Ranger từ trước tháng 5 2017 sẽ chỉ có hệ thống giải trí Sync 3 mà ko có Navigation. Cái này thì nâng cấp lên được.
Còn một số bác mua sau tháng 5 2017 đã có Navigation nhưng lại ôm cái database cũ và hiện tại là e chưa có phương pháp nào để cập nhật database cho các bác ạ. Em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm.

Phần 2 - unlock các tính năng ẩn trong hệ thống của Ranger
Các tính năng em vọc được trong hệ thống của Ranger có thể kích hoạt lên
1. Đồng hồ hiển thị tiêu thụ nhiên liệu thời gian thực - Cái này hiển thị chính xác số lượng nhiên liệu theo thời gian thực nhé các bác.
2. Đồng hồ Offroad - thể hiện góc đánh lái, chế độ gài cầu (đúng ra là còn hiện được độ nghiên và độ chúi của xe mà e chưa mò ra)
3. Power Distribution - Module này của Everest, có kích lên thì hiển thị cho vui chứ ko hoạt động được.
4. DTE - Distance To Empty - Do coi còn bao nhiu km nữa hết bình - mục này sẽ cho mình chọn độ nhạy của đồng hồ đo vì khi tải nặng hoặc kéo thì mức tiêu thụ sẽ khác. Trong này nó sẽ cho chọn Normal hoặc Towing (tức là kéo, hoặc tải nặng)
5. La bàn 3D - trên ranger sync 3 ko Navi và sync 2 sẽ ko có mục la bàn 3D.
6. Chỉnh máy lạnh trên vôlăng - cái này option thời thượng luôn nà :D cho phép chỉnh nhiệt độ và quạt gió trên nút bấm volăng.
7. Chỉnh số lần nháy xi nhan khi gạt nhẹ cần gạt xi nhan - các bác để ý khi gạt 1/2 hành trình của cần đèn xi nhan, nó sẽ chớp tắt 3 lần. Cái này em có thể code cho nó nháy 3-4-5-6-7 lần. rất tiện lợi khi các bác lỡ tay gạt nhẹ xi nhan mà bồ cầu đứng bên kia góc cua rình rập.
8. Màn hình khởi động chính giữa xe có thể đổi sang Raptor và các animation khác.

Rồi, giờ em show hàng, hình của mục nào thì em sẽ đánh số để các bác tiện xem nhé.

Zin nhé

Đây là mục 1

Mục số 2 - off road

Mục số 3 Power Distribution

Mục số 4

Mục số 5, la bàn 3D

Mục số 6, chỉnh máy lạnh trên vôlăng , cái này khá hữu dụng nà

Cuối cùng là option sang chảnh, cho em nó lên thành Raptor :D, em có thể đổi thành Ford Shelby, F350 bla bla bla

Attachments

Tập Lái
4/6/09
9
0
1
Của e Sync 3 chưa có Navi, bác chủ tư vấn cho e nâng cấp Navi nhé!
Cảm ơn bác chủ!