Thảo Luận Chung Nắp Capo - nguy cơ tiềm ẩn

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
Sáng nay trên đường DBP thấy một Fiat đang chạy mà nắp capo chưa đóng chặt. Em cố gắng chỉ cho bác tài nhưng hình như bác không hiểu em đang chỉ cái gì...Nhớ lại hơn chục năm trước em đi miền Tây bằng con Corolla, đang chạy ngon lành tự nhiên một màn đen bao phủ và một tiếng rầm trước mặt. May mà bác tài không biết đường xuống ....ruộng nên tụi em mới bình yên bước xuống lấy dây buộc lại capo và....chạy tiếp[8D][8D][8D].
Chạy xe tốc độ chậm thì ko sao, nếu chạy tốc độ cao thì sự cố bật nắp capo như trên là rất nguy hiểm trong điều kiện xe đông đúc như hiện nay. Không hiểu sao các xe không có cảnh báo capo đóng không chặt nhỉ?

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu
RE: Nắp Capo - nguy cơ tiềm ẩn

Taxi thì em đoán là để thông gío cho mát máy, còn ngoài đường đôi khi em cũng thấy nhiều xe đời mới ngon lành nhưng chạy để hở nắp capô không biết để làm gì, chắc là lái xe quên đóng.

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Cảm ơn bác X108.
Vụ này trong 4r cũng hiếm khi đề cập,nhưng vẫn có xảy ra nên phải chú ý thôi.
Hồi trườc cty tôi có 2 chiếc xe Daewoo Espero 2.0/1007,đến năm 2000 thì mỗi khi ra đường kẹt xe,mấy ông tài xế phải...hí hí nắp capo nếu kg muốn sôi nước nằm đường[&:].Tài xế có sẵn 2 sợi kẽm buộc hờ 2 bên.Tuy nhiên khi chạy nhanh nó kêu cà-rập cà-rập phát ớn[&:]

Hạng D
29/3/07
1.808
668
113
vnexpress.net

Nhà em có quen 1 ông taxi , ổng nói chạy trong tp thì mở hí hí nắp capo thì chạy sẽ đỡ tốn xăng hơn . Còn chạy ngoài xa lộ thì em o biết , nhưng theo em chạy ngoài xa lộ mình o nên mớ hí hí nắp capo , lỡ qua dốc cầu nó tưng 1 cái thì cái nắp capo nó bung lên che tầm nhìn, nguy hiểm lắm

Hạng D
25/8/06
1.341
388
83

Sáng nào em ngồi uống cà phê lề đường cũng thấy rất nhiều bác Ta xi mở hí hí nắp ca pô lên chạy , mới đầu không biết tưởng đâu các bác ấy đóng không sát , bây giờ mới biết là để đở tốn xăng .Còn một chuyện nữa mà em thấy cũng nhiều : Nắp cốp sau không đóng chạy bật bật rất vui :D:D:D . Hôm trước trên đường Cộn Hòa em cũng dí theo chỉ 1 bác Cam ry màu xanh nhưng bác ấy tỉnh queo như không có chuyện gì [8|][8|][8|]

:D thì xe sedan thùng xe nhiều loại nhỏ lắm

chẳng hạn có cái thùng giấy của máy điều hòa tủ lạnh hay tivi hơi to thì không đóng đc nên đành để hờ hờ như vậy

chả biết trong đó các bác có để vòng hoa đi viếng ở cốp sau như nhiều bác ở ngoài Bắc k nhỉ:D
kiểu đó nó còn lòi ra 2 cái que[&:] nhìn phát hãi

vòng hoa mà để buộc trên nắp mui thì ôi thôi xước hết cả xe đẹp:D

Hạng B2
9/11/07
225
1
18

Ôi trời , hồi mới lái một lần em chạy con Zace , mở nắp cửa sau để xếp đồ lên , sau không đóng cứ để thế chạy , được một đoạn em còn chửi " sao xe hôm nay ồn thế " tiếng còi xe đằng sau inh ỏi . hoá ra các bác ấy muốn báo cho em , khi nhìn vào gương chiếu hậu mới tá hoả , may mà mấy mớ đồ chưa bay hết xuống đường .

Hạng D
25/11/07
2.122
60.341
113
Viện Nghiên Cứu

Cái vụ mở nắp capô cho xe đỡ hao xăng này tôi mới nghe lần đầu! Nhưng chắc là mấy chiếc này bị hư két nước nên mới phải làm mát bằng khí trời như thê! Ha..ha..