Thay nhớt nào

• Total voters
    40
Hạng C
29/1/18
948
588
93
34
Tùy loại bác ơi, ở đây em chỉ nói xe du lịch. Sách HDSD nói phẩm cấp yêu cầu và nhớt 30,40 thôi ah. Tuy nhiên nhớt càng đặc thì tiếng máy càng êm nhưng ì và hao xăng hơn.
Nhân tiện em còm thêm về nhớt. Bản chất nhớt tác dụng bôi trơn và hấp thụ muội trong buồng đốt khi xăng/ dầu cháy. Ví dụ: cứ 5000km thì nhớt hấp thụ 200g muội, 10k km sẽ hấp thụ 400g. Muội mà nhớt hấp thụ này sẽ làm giảm độ bôi trơn nhớt. Cho nên em chỉ cần dùng nhớt đúng phẩm cấp và bán tổng hợp, và thay đúng định kỳ là được. Tất nhiên, thay nhớt tổng hợp thì sẽ tốt hơn nhưng em thấy không cần thiết.
từ lúc em đi xe máy đến giờ toàn thay nhớt tổng hợp thành thói quen, xe máy thì máy êm hơn bốc hơn, tiền hơn chae bao nhiêu mà đi sướng tội gì phải thay nhớt khoáng.

Hạng D
10/4/16
1.531
6.274
113
45
Còn chai motul bạn xem có phải tổng hợp toàn phần ko?
Em chưa nhìn thực tế thành phần nên không rõ. Nhưng ghi 100% synthetic thì có lẽ là tổng hợp rồi. Motul 300V thì chắc chắn là đỉnh của hãng,Subaru VN đang dùng.
Em thấy Kixx cũng đc ae Mít khen ngon, đợt tới thay xem sao vì giá quá rẻ lại là TH
Nên chọn nhớt gì cho xe mới, Penzoil hay Mobil 1?

Hạng D
10/4/16
1.531
6.274
113
45
từ lúc em đi xe máy đến giờ toàn thay nhớt tổng hợp thành thói quen, xe máy thì máy êm hơn bốc hơn, tiền hơn chae bao nhiêu mà đi sướng tội gì phải thay nhớt khoáng.
Em nêu lên để ae rõ thông tin hơn để lựa chọn theo nhu cầu phù hợp. Còn nhớt TH thì phải xem tổng hợp từ dầu gốc nhóm mấy? Gốc 3,4,5? Chứ không hẳn cứ TH là vượt trội so với bán TH, mà phải xem thành phần, tổng hợp gốc nhớt. Vì thế có nhớt TH đến 4-5 trăm/l, có loại hơn 100/l. Xe hơi mà thay 4-5 lít nhớt loại 3-400 thì tốn hơn đáng kể áh. Xe máy thì đơn giản nên k đáng mấy.

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.143
18.206
113
Anh chủ thread xài nhớt đúng độ theo manual của xe là được rồi, trừ 1 số hãng yêu cầu phải đúng hãng nhớt thì mình làm theo thôi (ko làm theo cũng ko sao, mình thử rồi). Còn nhớt thì cứ full synthetic hãng nào sale mình mua thôi, mình mua bình 5 quart (4.7 lit) tầm $12-$15. Trừ khi anh chơi xe độ máy thì mới cần nhớt xịn chút cho yên tâm.

• Like
Reactions: kamelov1
Hạng C
10/12/12
899
2.045
93
Mình Chia sẽ kinh nghiệm của mình, vì mình xai qua nhiều loại nhớt rồi:
Chủ yếu mình chọn thông số 5-30 cấp phải là SN.
Xe mình....xe cỏ: chổ này có quan niệm khá ngược đời: xe cỏ cần gì nhớt xịn...???? Tại sao, đã xe dõm rồi mà cho nó nhớt bình dân nữa thì chẳng khác nào "tiễn bạn lên đường". nên yêu xe thì cứ nhớt xịn mà quất.
Đầu tiên là Castrol: mình nhớ chỉ 300K/ bình. Xài cho có nhớt trong xe...ko cảm nhận gì.
Sau đó mình qua Kixx của HQ thì phải. Giá gấp 2, tầm 600k/Bình. Cũng....ko đặc biệt lắm.
Rồi mình quất lên Motul, dòng 8100 seri thì phải. Ok hơn chạy cảm giác máy nhẹ hơn hẳn, ko lì nữa, bắt đầu khoái, dù khuyến nghị thay sau 10k km. nhưng mình 5k km là thay. Rồi thêm 1 lượt motul nữa.
Sau đó bạn bè .....chê Motul, nói nhớt giá cao ko xứng đáng, chủ yếu do chi phí quảng cáo nên giá nhớt cao. Kêu mình qua Mobil1 Gold. Ok qua, giá cũng ok, 250k/bình gần 1L. Sau này mình biết hàng này có 2 loại là của Mỹ và Sing, mình thì mua hàng Mỹ.
Tới nay qua 3 lần thay nhớt vẫn dùng em nó, cảm giác rất hài lòng. :)

Hạng C
3/4/15
712
656
123
Đà Nẵng
Coi như đắt hơn 100 nghìn so với ngoài. Hãng nó còn chi phí quản lý, chi phí gián tiếp, mặt bằng nữa. Em 1 năm thay nhớt 2 lần thì chi phí k đáng kể. Vui cái là khi bảo dưỡng xong thì có em gái Mazda ngọt ngào hỏi thăm. Em thì trả lời mọi việc oke, chỉ thắc mắc là cùng loại nhớt đó thì Ford cho chạy 10 nghìn mà Mazda chỉ cho chạy có 5 nghìn thì em ấy ú ớ nghe rất là kích thích. Haha
Bác .... thật là khéo tưởng tượng.... “nghe em gái mazda ú ớ thật là kích thích ....” :D:D:D . Coi chừng Vợ cả nó biết thì hơi bị kích động đấy o_O

• Like
Reactions: kamelov1
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
View attachment 1750162
Chào các bác,

Theo các bác nên dùng nhớt 5w30 nào cho xe mới. Nhớt tốt, đắt tiền như Mobil1 , Penzoil hay cứ thay đại Motul, Caltex, Total, cái nào tiện thì chơi miễn đúng chỉ số khuyến cáo.[pagebreak][/pagebreak]

Thứ hai là có nên thay cùng 1 loại nhớt thôi ko hay không quan trọng vấn đề này?

Cám ơn các bác
Nếu bạn lái xe ô tô, tôi khuyên bạn thử dùng Mobile one và Penzoil Ultra hay Platinum 5w-30 sẽ cảm nhận sự khác biệt 8 phần, 10 phần. Từ khi chuyển qua xài Penzoil Ultra platium tôi không bao giơ quay lai với Mobile one.Tương tự, vơi loc nhớt trước đây tôi cũng xài qua loc nhớt của Mobile one, từ khi chuyển qua xài loc nhớt Purolator Boss tôi cũng không bao giờ quay lại xài loc nhớt của mobile one hay các hiệu khác

Chỉnh sửa cuối: