Hạng D
31/5/14
3.446
4.261
113
Bác chủ muống xuống xác MT thì khuyên 1 câu, thuê chiếc MT chạy thử 1 tuần suốt đi, kể cả đi xa. Đừng tưởng đi du lịch xa thì MT nhàn nha, thử đi loanh quanh Đông hoặc Tây Nam Bộ ngay ngày lễ hoặc cuối tuần, dính kẹt xe, thì MT chỉ có khóc tiếng mán. Em từng đạp Vios E 2007 đi Cà Mau, ko kẹt xe chạy cũng ok, dính kẹt xe khúc Tiền Giang oải quá trả tay lái cho thằng bạn luôn
Gặp kẹt ngay cầu Rạch Miễu, hoặc Phú Mỹ mỗi lần depad MT cảm giác mệt mỏi nữa bác, hay ra Phạm Văn Đồng xế chieu ăn 2 cái bùng binh là biết mặt nhau ngay :D, mấy ảnh đi MT thể thao cho nó có chất đờn ông, còn em chấp nhận pê đuê đi AT

Hạng D
16/11/20
2.579
7.658
113
37
Nếu phục vụ cho gia đình là chủ yếu thì Expander Cross OK hơn. Kết hợp gia đình và dịch vụ thì Expender được rồi. Loại Innova đi vì sao? Vì giá đắt hơn, xấu hơn, không kinh tế, uống xăng nhiều hơn, thời Ỉn đã qua. Ỉn chỉ được rộng hơn chút, máy khỏe hơn nhưng nặng xác hơn.
Cứ nhìn doanh số các dòng xe MPV từ 1 tỷ trờ xuống là hiểu. Nếu chênh lệch không nhiều thì sẽ còn lăn tăn, nếu chênh lệch quá nhiều thì chắc rằng nó sẽ có lý do của nó vì người tiêu dùng mua xe dù với mục đích gì thì khi đã bỏ tiền ra họ sẽ tìm hiểu kỹ và có lý do cho sự quyết định của họ so với các dòng trong cùng phân khúc.

Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
Do bác chủ phân vân Innova MT với X Cross chứ nếu phân vân với X (rẻ hơn X Cross gần 50 củ) hoặc XL7 (rẻ hơn 80 củ nữa) thì chả có gì phải suy nghĩ. Mà sao bác lại phải chọn X Cross trong khi cơ bản nó chỉ cao hơn X (vốn cũng đã cao lều khều) và thêm 4 cái ốp nhựa hốc bánh?
Nói chứ nếu quanh năm suốt tháng toàn đi 7 người thì bác nên chọn Inn AT lướt. Còn không thì X/X Cross/XL7 đều được.
Chọn Inn thì chấp nhận tốn kém hơn cả về chi phí đầu tư và tiền xăng nghe bác.
p/s: Sắp hết dịch nên giá xăng cũng gần về như cũ rồi :(
p/s2: bác đừng quá quan trọng cái cruise control đến mức xem nó như 1 tiêu chí để chọn xe vậy. Có phải ngày nào cũng đem xe ra cao tốc chạy đâu bác ơi ...

• Like
Reactions: mig21vn and dnt6012
Hạng D
29/11/06
3.949
9.985
113
Xe gia đình thì phải đi AT cho nó za thằng người. MT dành cho dân chạy dịch vụ thôi.
Xe chạy dịch vụ chạy nhiều người ta mới lăn tăn xăng cộ, còn xe gia đình có đi mấy đâu, nên lượng xăng tiêu tốn hơn nhau giữa hai con (chia bình quân cho 1 tháng thì cũng không nhiều đến mức phải xem nó là yếu tố quyết định).
Quan trọng:
1/ Đủ tiền, đừng có cố quá rồi vay mượn rồi phải trả nợ. Mệt đầu sẽ thấy mất vui.
2/ Không phải lúc nào cũng đi đủ 7 chỗ, nhưng khi cần đi đủ 7 chỗ thì sẽ rất thoải mái cho tất cả mọi người.
Mình mà đủ tiền thì mình sẽ múc con Ỉn AT chạy cho ló xướng. Con Ex ngồi chật lắm.

• Like
Reactions: PhiKimTuan
Hạng B2
3/8/16
411
774
93
Hello bác, sao bác không đưa Xpander AT thường (không phải Cross) vào lựa chọn? Vì giá lăn bánh cũng tầm 710tr thôi, trang bị cũng không chênh lệch nhiều với Cross, tiền chênh lệch bác có thể làm nhiều việc hơn.

Theo ý kiến của em, với kinh nghiệm chạy rất nhiều dòng xe AT/MT, từ thành phố kẹt xe liên miên, lả lướt trên cao tốc hay vi vu đường đồi núi thì nên lấy AT ạ.

Lúc đi em xe máy em rất thích chạy tay côn nên khi lên 4 bánh cũng còn giữ suy nghĩ đó. Và khi trải nghiệm con xe số sàn trong những trường hợp trên thì em ra quyết tâm ... phải đổi lên AT bác ạ :(

Chạy MT rất mệt người, nhất là khi chở đủ tải. Đường đồng bằng thì không sao chứ cỡ như Đà Lạt mà chở tầm 5 người lớn (do hàng 3 phải để đồ đạc vali nên đi chơi xa xe chỉ có thể đi max 5 người), đi lên dốc cao hay leo đèo mà kẹt xe thì... đổ mồ hôi hột bác ạ!

Cá nhân em khi đi xe thì rất nhạy cảm cái tiếng ồn ù của xe. Về khoản này thì em loại ngay Innova, nhất là Innova MT. Do kết cấu cầu sau + máy yếu + xác nặng, thêm MT đôi lúc phải dồn số, tiếng ù phát ra rất khó chịu. Thêm cái kính mỏng tăng, cách âm môi trường bên ngoài rất kém. Xpander thì cách âm môi trường cũng tương đương, nhưng KHÔNG BỊ Ù do kết cấu cầu trước, xác nhẹ + máy vừa đủ dùng.

Đôi lời chia sẻ cùng bác. Chúc bác lựa chọn được chiếc xe như ý.

Hạng D
12/4/19
1.664
3.296
118
38
Với >700tr e sẽ mua 1 con Outlander hoặc Xtrail, Trailblazer...cũ, tầm 2016 gì đó. Đảm bảo tất cả các thứ đều ngon hơn 2 con xe mới kia nhiều, hơi kém hơn Innova đi 7 người chút xíu :D

Hạng D
9/2/15
1.483
7.131
113
40
ok bác, tại đang phân vân vài nét chính:
XCross:
- Máy AT
- Có Cruise control

Innova:
- Máy MT
- Có cảm biến trước + sau
- Máy mạnh nhưng bù lại xác xe cũng to
=> Nên cung đang fan vân
Cái này Xpander chưa ngồi e chưa rõ, nhưng Bên chỗ Ertiga nó có cảm biến cũng lâu rồi mà, camera gắn nhiều nữa.
Và về độ hao xăng, con Er 2017 và con Ỉn Mt 2017 chênh nhau 300k cho 1000km đó.
Và nếu bác mua xe lần đầu và dự định 4 5 năm đổi xe thì khuyên bác Cross.
Mạnh hơn hay yếu hơn của hai máy này chả đáng là bao đâu.
Tính ra nếu bác đi 5 năm 80k km thì bác lợi hơn cả trăm triệu đó. Để tiền đó ngắm ngía lên đời em cao hơn.

Tập Lái
10/3/20
16
18
3
34
Sao bác không thuê 2 chiếc mỗi chiếc 1 ngày đi chơi rồi quyết định :D Giờ mua xe mới khó chứ mấy xe đã có trên thị trường chọn cách này là hay nhất.

• Like
Reactions: PhuongOS2015
Hạng D
4/2/08
4.564
6.432
113
TPHCM
không ai so Ỉn với xpander hết bác, mọi người toàn đi mua Xpander thôi... trừ khi bác là fan cuồng của thánh :)

• Love
Reactions: AeroInn
Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
:)) đang rất phân vân
Chỉ điểm cho bác khi phân vân giữa AT và MT :p

Trước khi quyết định chọn AT hay MT thì bác cũng nên biết được ưu và nhược điểm của từng loại ==> có rất nhiều bài viết / clip so sánh về vụ này trên các diễn đàn hay Youtube nên rất dễ cho bác tìm hiểu, mình xin phép bỏ qua chỉ túm 1 câu là AT chạy rất dễ, rất nhàn, rất thời trang và cũng rất sang :p

Tuy nhiên, MT nó có đối tượng riêng của nó, nếu bác thấy mình là một trong những đối tượng dưới đây thì có thể chốt xe MT, còn nếu bác không thuộc đối tượng nào thì mạnh dạn chọn AT để không hối hận về sau :D

1. Đối tượng chọn MT vì TIỀN, xe MT thường giá thấp hơn so với AT (so cùng loại xe). Vì chi phí mà bỏ qua hết mọi thứ trên đời, miễn có chiếc xe làm chân đi là được.
2. Đối tượng mua xe mà không có quyền tự quyết, ông bà / ba mẹ / chồng vợ phán phải mua chiếc MT mà cấm cải :D
3. Đối chọn MT vì đam mê, những người này thật sự thích lái MT, thích kiểm soát chiếc xe theo ý của mình, với họ được điều khiển xe là 1 thú vui

Không biết còn đối tượng nào chọn MT nữa không các bác bổ sung giúp :D, Riêng mình thuộc đối tượng #1 :(:(:(