Hạng B2
15/4/16
224
2.736
93
47
Em đọc báo thấy do luật mới có thêm bài thi mới là ghép xe ngang tỷ lệ đến 40%, bài này có thật sự khó ko mà tỷ lệ trượt cao vậy các bác.

Trên 40% người học lái ôtô trượt thi sát hạch

Đại diện Tổng cục Đường bộ cho biết khoảng 40% thí sinh dự thi sát hạch lái ôtô bị trượt do việc chấm điểm chuyển sang tự động và nội dung thi có yêu cầu mới khó hơn trước.
[xtable]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}Công tác thi sát hạch lái xe được sử dụng các thiết bị tự động để nâng cao chất lượng học viên. Ảnh: Xuân Hoa{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Ông Nguyễn Thắng Quân, Vụ trưởng Quản lý Phương tiện và người lái (Tổng cục Đường bộ), cho biết từ 1/7, các trung tâm sát hạch người lái xe trên đường trường chuyển sang chấm điểm bằng thiết bị tự động, khác với trước đây giáo viên chấm điểm thí sinh trên xe.
"Do thí sinh chưa kịp làm quen việc chấm tự động nên tâm lý có phần lo lắng, tỷ lệ trượt 25-30%, tăng 5-10% so với trước đây", ông Quân nói.
Ngoài ra, theo ông Nguyễn Thắng Quân, trong nội dung thi có bài mới là ghép xe ngang theo yêu cầu lưu thông trong đô thị đã gây khó khăn cho nhiều học viên, tỷ lệ không hoàn thành phần thi này khoảng 25%.
"Tính chung tỷ lệ thí sinh trượt sát hạch giấy phép lái xe cả lý thuyết và thực hành ở các trung tâm hiện nay khoảng 40%, trong khi trước đây chỉ 20-30%", ông Nguyễn Thắng Quân cho biết.
Ông Trần Văn Toản, Giám đốc Trung tâm dạy nghề và sát hạch lái xe Đông Đô (tỉnh Bắc Ninh), cho biết tỷ lệ thí sinh trượt bài thi sát hạch đường trường tại trung tâm này khoảng 30-40%, tăng 10% so với trước đây.
Theo ông Toản, thí sinh thi trượt thường do tập lái qua loa và chủ quan, có những lỗi không phải do không biết lái xe mà là kỹ năng điều khiển, kể cả những người đã lái xe nhiều năm vẫn trượt thi sát hạch.
"Trước đây, người thi chỉ cần lái được vài ba trăm mét trên đường trường là có thể giáo viên cho đậu. Từ 1/7, người thi phải đi đủ 2 km trên đường, được thiết bị chấm tự động qua 4 bài thi xuất phát, tăng, giảm số và kết thúc. Trong quá trình thi có tối đa 15 lỗi, mỗi lỗi sẽ bị trừ 5-10 điểm", ông Toản cho biết.
Hình thức thi mới được áp dụng nhằm tăng cường công khai, minh bạch, khách quan trong quá trình sát hạch lái ôtô, ngăn chặn hành vi tiêu cực.
Theo VnExpress

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
Học lái bằng B1 chỉ 2,5 tháng là thi. Bằng B2 học 3,5th thi nha các bác. Thời gian tính từ ngày khai giảng khoá đó.
Học B2 chỉ 3,5th thôi à bác? Sao bên Hoàng Gia, ĐH An Ninh báo gần 5th mới thi ta.

Hạng C
24/10/10
857
116
43
Gò vấp, HCMC
www.facebook
@ bác HIRO:
Luyện tập ghép ngang ko khó như mọi người nghĩ. Thực tế ở Trường CĐ nghề GTVT TRung ương 3 rất hiếm gặp hv rớt ở bài ghép ngang. Chắc do mới nên mọi người thấy hoảng nhưng nếu luyện đúng bài bản thì không hề khó.
@ bác DriveSafe:
3,5 th là tính từ ngày khai giảng bác nhé. Đừng nhầm vs ngày nộp hồ sơ.
Ví dụ ngày hôm qua ngta mới khai giảng khoá 1, hnay bác nộp hồ sơ thì phải chịu cho đến khoá 2 . Mà khoá 2 thì tuỳ vào lượng hồ sơ ngta thu nhận đc đủ mới mở khoá. Vậy nên có thể lâu hay sớm tuỳ lúc bác nộp hồ sơ, và cũng còn tuỳ khoá 2 khai giảng lúc nào. Hjhj

• Like
Reactions: HIRO
Hạng B2
15/4/16
224
2.736
93
47
@ bác HIRO:
Luyện tập ghép ngang ko khó như mọi người nghĩ. Thực tế ở Trường CĐ nghề GTVT TRung ương 3 rất hiếm gặp hv rớt ở bài ghép ngang. Chắc do mới nên mọi người thấy hoảng nhưng nếu luyện đúng bài bản thì không hề khó.
@ bác DriveSafe:
3,5 th là tính từ ngày khai giảng bác nhé. Đừng nhầm vs ngày nộp hồ sơ.
Ví dụ ngày hôm qua ngta mới khai giảng khoá 1, hnay bác nộp hồ sơ thì phải chịu cho đến khoá 2 . Mà khoá 2 thì tuỳ vào lượng hồ sơ ngta thu nhận đc đủ mới mở khoá. Vậy nên có thể lâu hay sớm tuỳ lúc bác nộp hồ sơ, và cũng còn tuỳ khoá 2 khai giảng lúc nào. Hjhj
Thông tin em chỉ đọc trên báo thôi nên ko rõ lắm, có lẽ do bài thi còn mới nên nhiều thầy ở các trường khác chưa nắm được mẹo để truyền đạt cho học viên bác nhỉ.

Hạng B2
15/8/16
236
242
43
Thông tin em chỉ đọc trên báo thôi nên ko rõ lắm, có lẽ do bài thi còn mới nên nhiều thầy ở các trường khác chưa nắm được mẹo để truyền đạt cho học viên bác nhỉ.
Làm gì có vụ chưa có mẹo, tất cả được chỉ mốc để ghép xe vô ngon lành hết !

• Like
Hạng B2
15/8/16
236
242
43
Nếu vậy thì bài báo trên viết ko đúng sự thật sao bác.
Đúng chứ, đâu phải có mẹo có mốc là làm đc y boong đâu.
Một phần do tâm lý, một phần do cảm biến đểu.
Nhưng cũng có một số ko bị ảnh hưởng, chạy ngon ơ !

• Like
Hạng B2
15/4/16
224
2.736
93
47
Đúng chứ, đâu phải có mẹo có mốc là làm đc y boong đâu.
Một phần do tâm lý, một phần do cảm biến đểu.
Nhưng cũng có một số ko bị ảnh hưởng, chạy ngon ơ !
Có cả vụ cảm biến đểu nữa sao bác

chào các bạn. Hạng B1 phổ biến trước nay ( có 2 loại ) cấp cho người trên 55 tuổi hay còn gọi là tuổi cao ( dùng để lái xe cá nhân không có kinh doanh ). cấp cho người trên 18t vẫn đăng ký học và lấy bằng nhưng không cho chạy xe kinh doanh nhé ).
Hạng B1 này thì tùy ý người học lái xe nhé, muốn cụng đc mà không muốn thì chơi hạng B2
Hạng B2 thì chức năng như hạng B1 nhưng được phép chạy kinh doanh
Hạng B1 ( mới phổ biến 9/2015 ) chỉ được chạy xe số tự động được phép chạy xe kinh doanh luôn và không giới hạn độ tuổi, cứ 18t trở lên là đăng ký đc )

• Like
Reactions: zizouchen