Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Tới đây thì bác đã hiểu tại sao em khuyên mọi người mua xe không nên ký UQ chứ gì.
Và nếu đã lỡ ký, cộng với có đk thì nên đi sang tên cho mình ngay khi còn có thể.
Và cuối cùng, giàu có và học nhiều chưa chắc là hiểu biết nhất.

Hạng B2
15/5/11
112
4
18
Bác nguoiphutinh ơi, em phục bác sát đất rồi ..... nhờ những người có tư tưởng như bác mà xã hội này mới không thể phân biệt được đâu là đúng sai, đâu là đen trắng. Chỉ cần biết có tiền là có thể làm được mọi thứ.......nhưng chưa chắc đâu, tiền chỉ mua được đồ vật và những con người biến chất thôi bác ạh, không phải ai cũng có thể mua được bằng tiền như "kinh nghiệm" của bác đâu. Kinh nghiệm sống của bác thật phong phú và sâu sắc, nhưng hy vọng bác đừng truyền lại kinh nghiệm đó cho con cháu bác sau này, để con cháu em (chắc là cùng lứa với con cháu bác) chúng nó được sống thoải mái 1 tý, để chúng còn phân biệt được đúng sai và quan trọng là phải biếtt được đồng tiền không thể mua cái "sự đúng" cho mình mãi mãi được bác nhé....Thanks bác

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/5/11
112
4
18
nguoiphutinh nói:
Tới đây thì bác đã hiểu tại sao em khuyên mọi người mua xe không nên ký UQ chứ gì.
Và nếu đã lỡ ký, cộng với có đk thì nên đi sang tên cho mình ngay khi còn có thể.
<span style=""color: #ff0000;"">Và cuối cùng, giàu có và học nhiều chưa chắc là hiểu biết nhất. </span>
nhưng trong tầm hiểu biết của mình thì nên biết phân biệt cái nào đúng, cái nào sai. Chứ đừng biết là sai, là gian dối mà vẫn làm. Phải không bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Sonna nói:
Bác nguoiphutinh ơi, em phục bác sát đất rồi ..... nhờ có những người như bác mà xã hội này mới không thể phân biệt được đâu là đúng sai, đâu là đen trắng....kinh nghiệm sống của bác thật phong phú và sâu sắc, nhưng hy vọng bác đừng truyền lại kinh nghiệm đó cho con cháu bác sau này, để con cháu em (chắc là cùng lứa với con cháu bác) chúng nó được sống thoải mái 1 tý, để chúng còn phân biệt được đúng sai và quan trọng là phải biếtt được đồng tiền không thể mua cái "sự đúng" cho mình mãi mãi được bác nhé....Thanks bác
Thế thì bác cũng sai nốt. Dạy con cách tồn tại chứ đừng dạy nó cân đo đong đếm. Bác không nghe ông bà mình nói à. Đi với phật mặc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy.
Mình sống ở thời nào thì cách sống cũng phải theo thế đó.
Nói em dạy bác cũng đúng. Đừng trách em nghe.
Em nghỉ trong công việc bác còn non nghề lắm. Nói thật đó. Bác nên trao đổi kinh nghiệm với đàn anh trong cơ quan bác nhiều hơn. Bác có 4 năm làm nghề. Còn em sống lăn lộn hơn 14 năm ngoài xã hội rồi bác.
Còn 1 điều nữa bác cứ nghĩ đi. Nếu sai thì chưa chắc ai dám làm đâu. Đó chẳng qua chỉ là lách luật thôi. Cái đó luật pháp không cấm.
Đúng không?

Tập Lái
14/3/12
11
0
1
em là lính mới, cũng đang tính mua xe (xe cũ thôi) nên rất quan tâm.
nảy giờ ngồi đọc em công nhận 2 bác hiểu rất rõ luật và cũng rất nhiệt tình tư vấn cho ae trên OS, nhưng 2 bác lại đi theo 2 con đường khác nhau.
- 1 làm việc theo pháp luật.
- 2 cũng theo luật nhưng lách luật + "bôi trơn".
có câu thành ngữ "đạo bất đồng bất tương vi mưu", 2 bác đừng cải nhau nữa, e công nhận bác sonna nói đúng nhưng bác phải hiểu là trong thời buổi này, cứ chăm chăm theo đúng pháp luật và ko "bôi trơn" thì em nói thật, bác không "thức thời" rồi :"))

Hạng B2
15/5/11
112
4
18
nguoiphutinh nói:
Sonna nói:
Bác nguoiphutinh ơi, em phục bác sát đất rồi ..... nhờ có những người như bác mà xã hội này mới không thể phân biệt được đâu là đúng sai, đâu là đen trắng....kinh nghiệm sống của bác thật phong phú và sâu sắc, nhưng hy vọng bác đừng truyền lại kinh nghiệm đó cho con cháu bác sau này, để con cháu em (chắc là cùng lứa với con cháu bác) chúng nó được sống thoải mái 1 tý, để chúng còn phân biệt được đúng sai và quan trọng là phải biếtt được đồng tiền không thể mua cái "sự đúng" cho mình mãi mãi được bác nhé....Thanks bác
Thế thì bác cũng sai nốt. Dạy con cách tồn tại chứ đừng dạy nó cân đo đong đếm. Bác không nghe ông bà mình nói à. Đi với phật mặc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy.
Mình sống ở thời nào thì cách sống cũng phải theo thế đó.
Nói em dạy bác cũng đúng. Đừng trách em nghe.
Em nghỉ trong công việc bác còn non nghề lắm. Nói thật đó. Bác nên trao đổi kinh nghiệm với đàn anh trong cơ quan bác nhiều hơn. Bác có 4 năm làm nghề. Còn em sống lăn lộn hơn 14 năm ngoài xã hội rồi bác.
Còn 1 điều nữa bác cứ nghĩ đi. <span style=""color: #ff0000;"">Nếu sai thì chưa chắc ai dám làm đâu. Đó chẳng qua chỉ là lách luật thôi. Cái đó luật pháp không cấm. </span>
<span style=""color: #ff0000;""> Đúng không? </span>
Như cái nội dung UQ mà bác nói là sai luật chứ không phải là lách luật đâu bác ạh.

Hạng B2
15/5/11
112
4
18
haibui nói:
nảy giờ ngồi đọc em công nhận 2 bác hiểu rất rõ luật và cũng rất nhiệt tình tư vấn cho ae trên OS, nhưng 2 bác lại đi theo 2 con đường khác nhau.
có câu thành ngữ "đạo bất đồng bất tương vi mưu", 2 bác đừng cải nhau nữa, e công nhận bác sonna nói đúng nhưng bác phải hiểu là trong thời buổi này, cứ chăm chăm theo đúng pháp luật và <span style=""color: #ff0000;"">ko "bôi trơn"</span> thì em nói thật, bác không "thức thời" rồi :"))
Nếu "bôi trơn" hay "lót tay" để công việc nhanh hơn, thuận lợi hơn thì nói thật là em cũng đã làm, nhưng mà cái nội dung UQ bác phutinh làm không phải lách luật mà là sai luật bác ạ.

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Sonna nói:
nguoiphutinh nói:
<span style=""color: #ff0000;"">Và cuối cùng, giàu có và học nhiều chưa chắc là hiểu biết nhất. </span>
nhưng trong tầm hiểu biết của mình thì nên biết phân biệt cái nào đúng, cái nào sai. Chứ đừng biết là sai, là gian dối mà vẫn làm. Phải không bác.
Em biết bác có 1 đạo đức con người sáng ngời khi nói lên câu nói này.
Nhưng xin bác hiểu cho, cuộc đời không màu hồng như bác định hướng đâu.
Cuộc đời là tất cả mọi thứ : Hỷ , nộ , ái , ố. Bác thiếu 1 cái là chông chênh ngay.
Bác cho đó là sai và cho em làm bừa à. Bác nên xem lại tại sao như vậy đi rồi hãy kết luận. Nếu sai sao thằng thuế dám cho bác đóng thuế trước bạ, và nếu sai sao công an giám cho bác sang tên. Bác nên đặt cho mình những câu hòi này trước khi ngủ đêm nay!
Để sáng mai bác có cái mà nghiên cứu.

Hạng B2
25/10/07
218
1
16
E xin cảm ơn tất cả các bác, e học hỏi được nhiều thứ qua thớt này. Sao 2 bác lại cãi nhau nhỉ, một bác tư vấn cho a e theo thượng tôn pháp luật, một bác theo cái mà có thể làm được thực tế với đồng tiền, cả 2 đều là kinh nghiệm quí báu. Nhưng 2 bác như trên 2 hệ qui chiếu khác nhau vậy cãi nhau là gì mất hoà khí, dù e và các bác làm gì thì mình cũng chiến ngoài đời mệt mỏi rồi, vào đây chiến nữa thì buồn quá!

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
haibui nói:
có câu thành ngữ "đạo bất đồng bất tương vi mưu", 2 bác đừng cải nhau nữa, e công nhận bác sonna nói đúng nhưng bác phải hiểu là trong thời buổi này, cứ chăm chăm theo đúng pháp luật và ko "bôi trơn" thì em nói thật, bác không "thức thời" rồi :"))
Trong mọi công việc nếu biết vận dụng mọi thứ thì nó là thế mạnh của mình. Còn cứng nhắc chỉ dậm chân tại chổ mà thôi.
Cám ơn về nhận xét của bác. Nó làm em thức tỉnh hơn trong cuộc sống.
Và trong thâm tâm em là bác đang chê em!