Hạng C
13/4/09
518
14.660
93
không biết bác thế nào,chứ mình ngồi sedan mệt lắm,đi sedan đi xa cực mệt,nếu có đi lên đà lạt mới thấy,tê tái,mình quyết tâm chờ đủ tiền múc crossover,đi phố và đi xa đỡ mệt,thân ạ.
Cũng có lý!
Nhưng nói đi thì phải cũng nói lại. Trường trường hợp bác tiền không phải là vấn đề thì không nói bàn,
Còn đại đa số các bác đang cân đối tài chính giữa các lựa chọn thì câu chuyện lại khác!
Cái mọi người quan tâm: Chi phí bỏ ra, Giá trị sử dụng, Lợi ích mang lại.
Như bác nói thì 1 năm bác đi Đalạt được mấy lần? Nếu bác thường xuyên đi thì phải cân nhắc xe thế nào hợp lý. Còn cả năm hoặc vài năm hoặc cả đời mới đi 1 lần thì xe gì cũng chỉ trải nghiệm 1 lần là quên! Nên không cần thiết phảit bỏ tiền cho 1 chức năng chỉ dùng 1 lần.
Riêng cá nhân mình, đã hơn 10 năm ôm volang chở vợ con hằng ngày xin chia sẻ: việc lựa chọn xe liên quan đến vấn đề tài chính cá nhân cho những gì mình sử dụng thường xuyên! Cả năm mới xử dụng 1 lần thì có 2 lựa chọn: (1) Tiền tao đếu thiều thì không bàn ở topic này, (2) Cân nhắc tài chính như mình: thì chịu khó 1 tí hoặc thuê xe! Người Việt thường sỉ diện nên nhiều khi tiền thì không có nhưng phải cố để thể hiện! Nhưng kỳ thực, oto cũng chỉ là phương tiện nên cứ phù hợp với nhu cầu hằng ngày thì tính!

NXT confirmed
Hạng B1
30/8/19
67
79
18
chưa thấy con nào hợp lý hơn Vios G. Mặc dù mình thì k thích Toy cho thị trường Vn.

• Like
Reactions: TamQuy
Hạng D
20/2/12
1.957
2.757
113
không biết bác thế nào,chứ mình ngồi sedan mệt lắm,đi sedan đi xa cực mệt,nếu có đi lên đà lạt mới thấy,tê tái,mình quyết tâm chờ đủ tiền múc crossover,đi phố và đi xa đỡ mệt,thân ạ.
Ai không quen mà ngồi sedan đi xa thì hơi mệt, vì cảm giác thấp, nó ngộp ngộp làm sao ấy.

Tập Lái
20/7/16
35
15
8
37
Giờ vios G và accent option ngang nhau rồi. Chỉ khác là Accent có cửa sổ trời cửa gió đều hoà cho hàng ghế sau nhưng không có bệ tỳ tay còn vios thì có bệ tỳ tay nhưng ko có cửa sổ trời và cửa gió. Các bác nói vios là thùng tôn thì chưa đúng e thấy nó cũng chấp nhận được mà. Chi phí nuôi vios thì e thấy rẻ hơn accent

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
View attachment 2305447

Chào các cụ, mợ!

Em đang định lấy con sedan chạy đi làm và phục vụ vợ con, tầm 600 triệu sau biển.
Qua tìm hiểu em đang rất kết con Hyundai Accent 1.4AT Đặc Biệt, vì em ưu tiên đầy đủ tiện nghi và các tính năng an toàn.

Mà của em này thì nhiều nhất phân khúc luôn, thiết kế ngoại thất cũng hợp với gu thẩm mỹ của em.

Không biết các cụ mợ nào có kinh nghiệm chay qua em nó rồi thì chia sẻ em chút review, nhất là các đánh giá tiêu cực để em tham khảo với nhé.

Ngoài em này ra, còn ứng viên nào khác các cụ mợ cũng tư vấn giúp em. Cảm ơn cụ mợ trước ạ.

*Ảnh minh họa
Em cũng lăn tăn như bác ngày đầu, giờ chạy gần 25k km rồi mới vỡ ra nhiều thứ, em chia sẻ với bác, hi vọng bác tìm được thông tin hữu ích :
1- để vợ và mẹ ngồi sau xe chạy thử 5-10km để gia đình đánh giá mức độ ổn định của xe, xe càng vững càng ít say xe
2- nếu quen người làm lĩnh vực ô tô thì mua xe cũ lướt, bạn sẽ lên được hạng cao hơn, bạn mình lấy năm ngoái mazda 2017 chạy 40k km giá 500 củ, nó rẻ hơn rất nhiều con City mình mua mà chất lượng thì còn cao hơn. Trong lĩnh vực này có câu "phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi", chạy sau 3 năm là thấy dòng B đuối với dòng C ngay.
3 - để ý ai sẽ lái xe để cho người đó lái thử, chỗ để xe để chọn xe lớn bé, nhu cầu chạy hàng ngày để chọn số chỗ và gầm cao/thấp
4- cực kỳ hạn chế độ đẽo nâng cấp, xe có sẵn dùng bao giờ cũng rẻ hơn là độ thêm, vì tính thời gian công cán bù vào kiểu gì cũng đắt hơn có sẵn, mà rủi ro xe zin gặp lỗi ít hơn hẳn
5- nếu vay thì mọi chí phí nuôi xe trả hàng tháng không được vượt 50% tiền tiết kiệm được hàng tháng.
Nếu mua mới sedan B hiện tại thì tất cả review thực tế cũng như thông số đều ủng hộ Vios, còn bác có thời gian nữa thì lên kênh xế cưng youtube xem họ so sánh xe, đảm bảo thông tin giá trị từng phút giây.

Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Giờ vios G và accent option ngang nhau rồi. Chỉ khác là Accent có cửa sổ trời cửa gió đều hoà cho hàng ghế sau nhưng không có bệ tỳ tay còn vios thì có bệ tỳ tay nhưng ko có cửa sổ trời và cửa gió. Các bác nói vios là thùng tôn thì chưa đúng e thấy nó cũng chấp nhận được mà. Chi phí nuôi vios thì e thấy rẻ hơn accent
Mình ko biết nên cho hỏi giá 2 con đó sao Bạn, tính cho bản Basic cho dễ và luôn xe mới và xe chạy rồi sau 50k km?

Hạng B1
6/10/16
98
134
33

Mới hôm trước chê sedan đi mệt nay lại kêu tư vấn mua sedan??? hay Cerato mới đc upgrade lên gầm cao rồi?

Hạng B2
23/8/20
129
180
43
36
Mới hôm trước chê sedan đi mệt nay lại kêu tư vấn mua sedan??? hay Cerato mới đc upgrade lên gầm cao rồi?
sedan đi xa mệt thật mà,mình đi xa toàn đi máy bay hoặc đi ké xe không à,sedan chỉ để chạy vòng vòng thôi bác

Hạng B1
8/11/16
71
38
18
Nhu cầu đa dạng vậy thì bác nên chọn 1 con MPV thay vì sedan 5 chỗ. Em thấy bác nên lấy con Ertiga sport là đủ xài rồi (giá cao hơn Accent đặc biệt khoảng 20tr, chưa tính các ưu đãi), không cần đến XL7 đâu. Cơ bản thì XL7 nó chỉ trang bị hơn Etiga vài cái không đáng kể, nhưng giá bán lại đắt hơn 40tr.
Dạ, tks bác, e đang gom lúa xúc MPV

Tập Lái
20/7/16
35
15
8
37
Mình ko biết nên cho hỏi giá 2 con đó sao Bạn, tính cho bản Basic cho dễ và luôn xe mới và xe chạy rồi sau 50k km?
2 con giờ chênh nhau từ 20 tới 40tr tùy đại lý bán thôi cái này tùy bác deal giá. xe mới thì chạy đúng định kỳ bảo dưỡng thôi còn trên 50k km thì chưa chạy tới nên chưa biết

• Like
Reactions: Tuấn Cali