Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
Đi nhiều dòng xe. Nên tìm hiểu tí về kỹ thuật . Cái nào đơn giản có thể tư mua về để đó .tự làm ,
- Hư thì đem ra gara kêu nó thay dồ chính hãng hoặc dồ OEM có thương hiệu sịn sịn tí là nó biết à . Kêu đừng thay đồ TQ nhái, đồ lô
- Đồ mua hãng nó mắc lắm .do chi phí abcd tùm lum .cao hơn ga ra nó tìm chính hãng 20-30% ,Còn đồ OEM mấy cty có Name gia công, tốt còn rẻ hơn nữa 40-60% . Dừng mua đồ nhái TQ
- Hãng công nó ăn mắc gấp 4-5 lần so với bên ngoài .300k giờ, Cái nao level cao tí 500k-700 giờ .mà nó tính nhiều giờ công lắm,thay ba cái tào lao cơ bản ko,làm có tí xong ,nhiều khi dòm tiền công mấy triệu .thấy nãn.
- Cái nào liên quan Hạ máy tháo Máy hay món đặt thù từng xe thì đem ra hãng.chứ xe chay 10 năm đầu nó có hư cái gi đâu .hư ba cái cơ bản ko

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
18/10/13
55
273
63
Honda làm bên ngoài thì chổ nào uy tín ở sg các bác, hãng thì giá cao và nhiều lúc họ tính tiền thì + vat 10% nhưng không thấy họ đưa hóa đơn, nên không biết họ có thực sự nộp lại với cơ quan thuế không, nên mình thấy không yên tâm lắm.

Hạng D
21/12/17
1.772
2.736
113
40
Dạ thank bác đã góp ý. Nếu xe còn bảo hành thì lúc thay nhớt thì mình vẫn phải trả tiền bình thường, vậy định kỳ thì mình đi kiểm tra xe thôi, đủ km thì ra gara thay nhớt cho nó rẻ. Hic Hic Hic.... giá nhớt mà gấp 2 or 3 lần thì em cũng xin chào luôn.
Em hiểu ý bác là khi xe còn bào hành, đến mốc bảo dưỡng thì mang xe vô hãng kiểm tra thôi, chỉ trả tiền công kiểm tra, còn nhớt thì mình thay bên ngoài cho rẻ đúng không ạ?

Nếu đúng vậy thì xin chia buồn cùng bác, còn lâu hãng nó mới chịu, nó bắt mình phải thay nhớt của nó thì nó mới chịu.

Hạng C
11/2/09
628
547
93
Có chút kiến thức về xe và chọn được gara uy tín thì cứ mang ra ngoài làm (trong DK xe đã hết BH nhé)
Giờ SG gara nó nhiều vô kể, giỏi dốt có đủ và tốt xấu không thiếu, nên mấy cái cụ nhìn mặt hét giá nó còn nhiều lắm, cho nên cứ chỗ nào báo giá trước khi làm, chỉ rõ bệnh thì phang thôi.
Còn k tốn vài xị vào hãng check lỗi sau đó ra ngoài nói họ làm cho mình là ngon nhất.

• Like
Reactions: meoconq7
Tập Lái
6/5/23
1
0
1
32
Nên sửa xe ô tô trong hãng hay ở ngoài?

Thông thường thì những lỗi kỹ thuật khi xe còn bảo hành thì chắc chắn sẽ vào hãng, nhưng trong trường hợp xe hết bảo hành, bị hỏng hóc thì mình nên sửa xe ô tô trong hãng hay ở ngoài cho nó tiện?

View attachment 2888909*Ảnh minh họa

Vì theo em biết là hầu hết dịch vụ chính hãng không sữa chữa mà chỉ thay thế phụ tùng. Theo em kinh phí eo ẹp, một số hỏng hóc có thể mang ra thợ ngoài sửa được thì mắc chi phải vào hãng thay nguyên cả cụm phải không các bác?

Bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ dùm em với ạ. Ví dụ như những hỏng hóc nào thì nên vào hãng sửa chữa cho chắc ăn? Còn những hỏng hóc nào thì mang ra ngoài cho đỡ tốn chi phí?

P/s: em đang đi xe Suzuki Blind Van

>>Mod tổng hợp tư vấn của thành viên nên sửa xe ô tô trong hãng hay ở ngoài?

>>Kết luận

+ Nên sửa xe ô tô trong hãng nếu:
  • Có những vấn đề phức tạp về điện, ECU, động cơ...
  • Xe còn mới và còn bảo hành
+ Nên sửa xe ô tô ở gara ngoài nếu:
  • Bảo dưỡng định kỳ đơn giản như thay nhớt, lọc gió, thay lốp phuộc, thay lốp
  • Nếu có mối quan hệ tốt có thể thực hiện các sửa chữa sâu hơn như đồng sơn
>>Xem thêm
Nên sửa ô tô trong hãng hay ở ngoài là băn khoăn của rất nhiều chủ xế, tham khảo bài viết ngay sau đây để có câu trả lời bạn nhé!