Hạng D
12/10/04
3.223
481
98
RE: Nên sử dụng xăng nào cho Escape 2.3?

Trích đoạn: sagittarius234

@mazda3black : chết chết bác chỉ người ta như vậy nguy hiểm quá
Khi lên đèo bác chỉ cần bấm nút O / D ngay trên đầu cần số (khi đó trên taplo sẽ hiện đèn sáng O / D), lúc này đà tăng tốc sẽ cực mạnh, giúp bác lên đèo ngọt ngào hơn
: cái này đúng
Khi xuống dốc thì bác cứ dùng số D bình thường
: cái này cực sai vì khi đi đường đèo đôì núi (tất nhiên là nhiều quanh co, những khúc cua cùi chỏ..) để D nghĩa là hộp số sẽ vận hành từ số 1 đến số 5 (hộp số 5 cấp) bác đổ dốc thì tốc độ xe ngày càng tăng xe tự động vào số 5 lúc này bác phải rà thắng liên tục để giảm tốc độ, coi chừng hết đèo thì cũng tèo (cháy) bố thắng đấy, có thể mất thắng luôn --> hết sức nguy hiểm. nguyên tắc đi đèo là lên số nào thì xuống số ấy nhé bác. trường hợp này bác dùng luôn số O/D xuống đèo vì ở chế độ O/D xe vận hành ở số 1 đến 3 thôi, như vậy bác đỡ phải rà thắng liên tục. em chưa bao giờ đi escape nhưng em biết nguyên tắc này cho tất cả các loại xe.

À, e dặn thêm khi sang số hay trả số bác nhớ luôn luôn đạp thắng nhé
: cái này em không hiểu?? đang chạy xe đạp thắng sang số chắc toi quá
, cái này chỉ áp dụng khi bắt đầu đề pa thôi chứ??
Khi lên xuống đèo e toàn dùng D thôi mà còn phải dặm thêm tí ga nữa cho nó máu :D
E nói sang hay trả số nên đạp thắng nghĩa là khi xe đang dừng, bắt đầu depart hoặc dze đó bác ạ [8|]
@ bác lovecars: ko cần dừng xe lại bác ạ

nqp
Hạng B2
13/6/05
368
2
0

Trích đoạn: honam

Các huynh cho em hỏi gấp việc là như vầy, hôm tới em đi Đà Lạt = xe Escape 2.3 mà em thì chưa chạy xe số AT này bao giờ cả mong các huynh chỉ giáo ngay cho em với cụ thể như;
- đi trong tp và đương trường dùng loại chế độ nào?
- đi lên dốc (Đà Lạt) thì có phải đổi chế độ ko?
- các chế độ khác lùi v..v kinh nghiệm dùng số AT, vì từ ngày biết lái đến nay em chưa đi loại tự động này bao giờ, kính mong các Bác chỉ bảo gấp cho. Thank very

Em chỉ dzầy bác đừng buồn em nhe :
Nếu chưa đi xe AT bao giờ thì không nên đi ĐL ngay lần đầu tiên , nên chạy thử vài nơi gần gần để làm quen xe rồi hảy quyết định đi xa , Chứ tới đèo Bảo Lộc rồi mà khi lên hoặc đổ dốc mà chưa quen số lúc đó gọi bác M3B tư vấn chắc không kịp đâu :D:D:D .

PS :
Ông M3B nì hình như từ trước tới giờ chạy xe số sàn không à
.
Em dzọt đây
[sm=033102bebe_1_prv.gif .

Hạng D
12/10/04
3.223
481
98

Lại bác Phú chọt e nữa

Bác nói thế làm bác honam lung lay tinh thần chiến sĩ, có gì đâu bác honam, đường Đà Lạt chạy dễ ợt à, vô tư đi bác

Hạng B2
1/11/05
468
10
18
57
SG

Khi lên xuống đèo e toàn dùng D thôi mà còn phải dặm thêm tí ga nữa cho nó máu

đúng máu thật sự thì " Khi lên dùng O/D và khi xuống đèo dùng D và dặm thêm tí ga nữa" :D:D nghe bác nói có vẻ như là tay lái "lụa" lắm, escape gầm cao thân ngắn, đổ đèo, ôm cua gấp mà không nhá thắng là pro lắm rồi đấy

Last edited by a moderator: