Hạng F
2/3/14
12.226
127.962
113
Con em thì cứ trường công và cố gắng chọn trường công xịn. Trường công cũng rất nhiều thầy cô giỏi và chương trình học cũng tốt. Nhiều người cứ chê trường công, nhưng em nằm trong BCH Hội ohu5 huynh trường nên em biết khá rõ về nội dung giảng dạy. Trường tư chỉ khác là có đầu tư dạy tiếng Anh. Với số tiền đóng trường tư, mình cho mấy nhóc học English của mấy trung tâm hớn, hè cho tụi nó qua xứ giãy chết luyện giọng.
Thực ra giáo trình math và science bằng tiếng Anh cũng khác giáo trình math và science tiếng Việt và cách dạy cũng có lẽ khác.

Giờ mấy chỗ như Yola cũng đẻ ra dịch vụ học tiếng Anh cùng với kiến thức dùng sách Nat Geo y như là các trường song ngữ. Chắc cho các bé trường công.

Còn tiếng Anh chỉ thuần túy như ngôn ngữ giao tiếp thì mới nhắc chuyện hè đi nước ngoài luyện giọng. Kiến thức toán lý hóa cũng có những từ chuyên môn nhất định.

Trường tư một phần không nhỏ học phí phải trả cho chi phí đầu tư cơ sở vật chất hoành tráng nên học phí phải gánh thêm khoản này

Hạng D
29/12/10
3.133
12.421
113
TP.HCM
Bé nhà em chuyển trường về gần nhà, nay vào lớp 4, Bé đã đậu test đầu vào hệ Nâng Cao Vinschool và cũng xin được trường công tốt sát nhà, có thể học Tích hợp.
Em đang băn khoăn là học tiếp hết Tiểu Học gần nhà rồi cấp 2 học Vin hay trường nào tốt như DTL hay....
Nếu học Vin thì đưa đón hơi vất vả, chi phí thì cũng cao hơn nhiều, được cái tốt, nhưng nếu nhỡ Nhà kinh tế có gì thì cũng ko quay lại hệ thông thường được.
Nếu học tích hợp công thì Bé cũng theo được và tiếng Anh cũng sẽ tốt nhưng chắc ko bằng học Vin hệ song ngữ. Được cái gần nhà.
Nếu tiếp tục học trường công hết cấp 1 rồi cấp 2 đầu tư hơn được không các anh chị. Lúc đó nhà có ông bà hỗ trợ đưa đón sẽ tốt hơn vì còn một Cu em nhỏ nữa.
Em xem FB thấy nhiều anh chị ở Q9 nhưng làm gần Vinschool cũng cho con vào học Vin, kiểu Ba Mẹ đi làm đi cùng với con. So với họ nhà em ko quá vất vả.
Kinh tế nhà cũng ko quá dư dả nên em hơi băn khoăn.
Anh chị cho em tí lời khuyên. Em cảm ơn.
Nếu học phí vinschool anh gánh dư sức thì cứ học vin , trường tư hơn hẳn trường công về chất lượng giáo dục, cơ sở vật chất

Hạng B2
20/4/05
166
54.845
93
Sao các bác cứ nghĩ ở trong đầu trường tư chất lượng hơn trường công nhỉ.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Mấy a chả biết gì vào VIN học từ bây giờ để các cháu tự tạo mối quan hệ với nhau cho công việc kinh doanh sau này.
Vd như “ba bạn đi xe gì”, nó mà trả lời “Bentley hay S600” thì xác định CEO tương lai cmnr.
A tỷ phú cũng điều tra nhân khẩu trong nhà để tiện cho việc kinh doann của ảnh chứ bèo bèo có mà dám xớ rớ.
Cái chất của trường tư là đây, trường công làm gì có dc :) Nó dàn xếp người có cùng đẳng cấp chơi với nhau từ nhỏ rồi.

• Haha
Reactions: xuanlanvu
Hạng B2
20/4/05
166
54.845
93
Mấy a chả biết gì vào VIN học từ bây giờ để các cháu tự tạo mối quan hệ với nhau cho công việc kinh doanh sau này.
Vd như “ba bạn đi xe gì”, nó mà trả lời “Bentley hay S600” thì xác định CEO tương lai cmnr.
A tỷ phú cũng điều tra nhân khẩu trong nhà để tiện cho việc kinh doann của ảnh chứ bèo bèo có mà dám xớ rớ.
Cái chất của trường tư là đây, trường công làm gì có dc :) Nó dàn xếp người có cùng đẳng cấp chơi với nhau từ nhỏ rồi.

Anh nhầm, nhất là trường công khá, tốt toàn con quan đấy.

Cái trò bơm thông tin trường tư tốt hơn trường công (nhất là ở các thành phố lớn) là do bọn mất dạy trường tư bơm thổi, dĩ nhiên em không ám chỉ VSC, vì thông tin này có trước khi có cả VSC. Trường tư tuổi mẹ gì mà so sánh với trường công ở chất lượng giáo dục.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Anh nhầm, nhất là trường công khá, tốt toàn con quan đấy.

Cái trò bơm thông tin trường tư tốt hơn trường công (nhất là ở các thành phố lớn) là do bọn mất dạy trường tư bơm thổi, dĩ nhiên em không ám chỉ VSC, vì thông tin này có trước thi có cả VSC. Trường tư tuổi mẹ gì mà so sánh với trường công ở chất lượng giáo dục.
Mình đang nói vụ nhà giào mà a lôi quan chức vô thế này, a muốn phản động phải k :D
Con cái quan chức trường công đi học cũng lên lớp, tiền để đi du lịch nước ngoài hay mua sắm, rãnh quá tốn tiền vào trường tư chi choy :D

Hạng B2
20/4/05
166
54.845
93
Mình đang nói vụ nhà giào mà a lôi quan chức vô thế này, a muốn phản động phải k :D
Con cái quan chức trường công đi học cũng lên lớp, tiền để đi du lịch nước ngoài hay mua sắm, rãnh quá tốn tiền vào trường tư chi choy :D

Em biết bác troll mà. Thôi để mấy ảnh trên kia phản biện rồi em chém tiếp. :D

Hạng C
25/7/11
840
49.207
93
Rồi xong, Lâm Giáo Chủ lại trúng mánh tiếp. Tuần này chủ đề Công Tư có vẻ trở lại hơi sớm các anh nhỉ? :p