Hạng B2
30/1/04
112
0
0
Vietnam
RE: Nếu màu trắng giải nhiệt nhanh, màu đen hấp nhiệt vậy tại sao người ta sơn xe hơi màu đen???

Trích đoạn: smartcar

Trích đoạn: bornlove

Cái gì cũng có ưu nhược của nó cả

Màu sáng thì phản xạ hầu hết các tia nhiệt nhưng nó toả nhiệt ra chậm hơn

Màu tối thì hấp thụ nhiệt nhưng toả nhiệt lại lẹ hơn

Tui nghĩ chưa chắc đúng!
Theo nguyên lý truyền nhiệt thì sự tỏa nhiệt xãy ra theo hai dạng là truyền nhiệt trực tiếp qua môi trường tiếp xúc xung quanh và bức xạ dạng sóng điện từ.
1. Truyền nhiệt trực tiếp thì phụ thuộc vào bề mặt tiếp xúc, chênh lệch nhiệt độ, hệ số dẫn nhiệt ... Cái này không phụ thuộc màu sắc.
2. Bức xạ nhiệt (sóng điện từ - cụ thể là tia hồng ngọai) thì phụ thuộc vào màu sắc, độ bóng bề mặt, nhiệt độ. Nếu cùng một nhiệt độ và hình dạng như nhau thì vật có màu sáng bức xạ tốt hơn.

Như vậy theo tui thì xe có màu sáng tỏa nhiệt nhanh hơn mới đúng.

Vài ý kiến đóng góp, mong các cao thủ chỉ giáo thêm.
Cái gì cũng có luật bù trừ cả, màu trắng ít hấp thụ nhiệt nhưng khi có nhiệt rồi thì tỏa nhiệt lâu hơn màu đen. Vì sao? vì khi vật màu sáng có nhiệt rồi thì màu sáng lại cản trở nhiệt tỏa ra như cái bẫy nhiệt bác gì nói ở trên ấy.

RE: Nếu màu trắng giải nhiệt nhanh, màu đen hấp nhiệt vậy tại sao người ta sơn xe hơi màu đen???

trươc đây em o thích xe trắng. sau khi đọc xong bài này em phải xem lại :D
màu xanh đỏ có thu nhiệt o?

O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon

Vậy em cứ mua xe sơn màu trắng hoặc màu bạc các Bác nhể...

Hạng B2
10/4/07
145
0
16
Thành phố Hồ Chí Minh

Đúng đấy bác Dương.

Màu trắng hay màu bạc khiến các bác tài khác dễ thấy mình hơn nhất là vào ban đêm. Màu trắng thì mau dơ hơn. Bác mua màu bạc đi. Màu này không good looking nhưng easy looking, không bao giờ lỗi thời.
Chúc bác mau có xe.

Nói đi thì phải nói lại, màu đen hấp thu nhiệt nhanh nhưng giải nhiệt cũng nhanh, màu trắng hấp thu nhiệt lâu thì giải nhiệt cũng lâu, nếu bác phơi 2 tấm tôn, 1 đen 1 trắng từ sáng đến tối, buổi sáng tấm đen mau nóng hơn, nhưng đến chiều tối thì tấm đen lại nguội hơn tấm trắng. Thiên nhiên quả là công bằng!

Hạng B2
10/4/07
145
0
16
Thành phố Hồ Chí Minh

Kính các bác,

Nếu đen- trắng nan giải như thế thì em có ngu ý: cứ mua 1 cái trắng về xem sao. Thấy chưa ổn thì ta sơn lại một nửa màu đen, hoặc chịu khó hơn thì sơn theo kiểu ô vuông trắng đen như bàn cờ. Ấn tượng lắm đó các bác. Em nói chơi thôi nhé. Các bác đừng chủi em.

Mà em cũng thấy ngộ quá. Ở nước ngoài, dân có xe muốn phết màu gì lên xe thì phết mà ở ta thì không được. Nhiều lúc em muốn vẽ bông vẽ hoa (hoặc dán décal bông hoa)lên xe theo kiểu cuả dân HIPPIES thập niên 1960, 1970 mà không dám. Nếu em làm thế có bị phạt không các bác?

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Trích đoạn: Kppham
Nhờ các Bác cho em cái link nói về màu xe và tuổi thế nào là hợp dùm! Em tìm mấy ngày rồi chưa được[8|] . Mong các bác thông cảm , bí quá mới nhờ :D

Đây nè bác
CHỌN MÀU XE THEO PHONG THỦY
http://www.tuvilyso.com/forum/forum_posts.asp?TID=9678&PN=1
Bài hơi dài nên em chỉ gửi link khỏi chiếm chỗ 4r. Bác tự đọc nhé.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Chuyện này chắc chắn khỏi phải bàn.Xe sơn màu trắng,màu sáng bạc ít hấp thụ nhiệt hơn.Các bác lấy 2 cái"nồi cơm điện" khác màu (rất dễ tìm)đem phơi ra nắng ,sau 15p sờ tay vào biết ngay. Thật ra xe hơi màu trắng trông yêu yếu,công tử bột.Không được "mạnh" như các màu khác. Nhưng các bác có xe máy nhỏ,AC yếu mà thường xuyên đi nắng,chọn màu trắng là tối ưu. Những xe 2.2-4.5 thì vô tư. Trước đây mình có cái xe yếu xìu,không chạy máy lạnh được,lại phải phơi nắng thường xuyên, ra miền Trung người ta kêu"nắng cực".Mình lấy sơn trắng bạc xịt lên nóc xe, nhiệt độ trong xe giảm đáng kể...!

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

Theo nghiên cứu của các nhà khoa học thì xe màu đen bị tai nạn nhiều nhất, còn màu bạc là an toàn nhất, còn vì sao thì em bó tay, kakak, chắc do dễ nhìn, đi đường tối mà rọi đèn vô xe màu đen, chả thấy đâu, còn màu bạc thì hiện ra nguyên con luôn

Tập Lái
1/10/06
21
0
0
53
www.otosaigon.com

Theo ngu ý của em thì các bác nên chọn màu xe theo mùa: Hè đi xe trắng, sang đông mình gởi xe này vô Sài Gòn rối sài xe đen ở HN và ngược lại. Có bác nào phát minh ra lọai sơn đổi màu theo mùa thì kiếm bộn tiền.