Tập Lái
8/12/19
5
2
0
30
New Ertiga 2019 xuất hiện có tiếng hú ro ro, khi lên ga

Nhận xe về từ giữa tháng 9 nay tôi đã chạy được hơn 3500 km. Chiếc xe đáp ứng đủ và tốt nhu cầu của gia đình tôi, vận hành tiết kiệm.

Nhưng 2 tuần vừa qua, tôi cảm nhận tiếng động cơ dội vào khoan lái có điều bất thường. Tôi xin mô tả như sau.

• Khi để P tôi đạp ga lên vòng tua 1500 vòng/phút , duy trì đều từ từ lên 2000 vòng/phút , ko đạp thốc ga. Thì phát hiện tiếng hú "ro ro ro" . Vọng vào khoan lái.
  • vòng tua khi garanti lúc máy nóng ( đã tắt điều hòa) chênh lệch lên xuống 40 vòng /phút . Đã cắm máy kiểm tra
- Hiện tượng thứ 2 là khi xe vận hành ở vận tốc từ 55km/h đến 60 km/h trở lên, sẽ nghe đc tiếng ro ro từ khoan máy vọng vào. Nhưng theo chiều cộng hưởng gió, hàng ghế sau nghe rõ nhất. Nó khiến gia đình tôi đau đầu vì tiếng ro ro với tầng số chói tai như vậy. Bắt buộc phải bật nhạc to lên để lấy tiếng nhạc át đi tiếng ồn bất thường này.
Và tôi đã đem xe ra từng cấp đại lý của suzuki, mất 4 ngày làm việc từ đại lý bán hàng đến đại diện nhà máy xuống kiểm tra. Nhưng cũng ko ra đc nguyên nhân từ đâu.

Vì khi đề garanti máy nổ rất êm.

Chỉ khi đạp máy lên vòng tua 1500 trở lên mới bắt đầu xuất hiện tiếng hú ( lúc thử tôi đã tắt máy lạnh )

Nên chỉ còn những chi tiết sau là nghi ngờ nhất.

Máy phát, bơm nước, ống hút, ống xã, biến mô hộp số, dây curoa, cao su chân máy...

Vì phân khúc mpv 7 chỗ đang đấu tranh của các hãng quyết liệt. Nên mong mọi người đùng nghĩ bài viết mang tính chất dìm đối thủ.

Trân trọng cảm ơn các bác đã lắng nghe và chia sẽ kinh nghiệm giúp tôi bắt đc bệnh xe mình.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/8/12
1.954
1.524
113
Bến tre
Theo em đầu tiên cứ nghe xác định xem là động cơ hay hộp số. Động cơ thì trong hộp sên cam, bác nói đậu tại chỗ đạp ga lên 1500 nghe ro ro thì khả năng động cơ cao hơn.

Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Theo em đầu tiên cứ nghe xác định xem là động cơ hay hộp số. Động cơ thì trong hộp sên cam, bác nói đậu tại chỗ đạp ga lên 1500 nghe ro ro thì khả năng động cơ cao hơn.
Video của bác chủ là đang đứng im đó bác
Nó rú như động cơ phản lực, khó chịu thật @@

• Like
Reactions: Thienthaobm
Tập Lái
8/12/19
5
2
0
30
Em đã lên hãng thử hết các kiểu, và khi lên cầu nghe rõ nhất ở hộp số, và em nghĩ chính biến mô hộp số gây nên. Có cách nào kiểm tra biến mô ko các bác.

Tập Lái
8/12/19
5
2
0
30
Video của bác chủ là đang đứng im đó bác
Nó rú như động cơ phản lực, khó chịu thật @@
Khi chạy, từ 50km/h đến 60 km/h nó hú theo ga, lên dốc kéo tải nặng hú to hơn. Cả nhà em đau đầu vì tiếng hú này

Hạng C
30/5/17
512
624
93
43
Bác để P mà đạp ga lên 2000 thì nguy hiểm quá !! Bác về N đạp ga lên 5000 xem sao ,tui nghi ngờ hộp số có vấn đề

Tập Lái
8/12/19
5
2
0
30
Bác để P mà đạp ga lên 2000 thì nguy hiểm quá !! Bác về N đạp ga lên 5000 xem sao ,tui nghi ngờ hộp số có vấn đề
Nếu để N đạp lên 5000 vòng thì làm sao phát hiện bác. Vì e nghe rất rõ khi treo cầu là từ hộp số.

Hạng C
30/5/17
512
624
93
43
Nếu để N đạp lên 5000 vòng thì làm sao phát hiện bác. Vì e nghe rất rõ khi treo cầu là từ hộp số.
Vậy bác cũng nghi ngờ là từ hộp số ? Chức năng của P không phải để bác đạp ga lên cao ,bác chuyển về N nhấp nhả chân ga xem sao .Test thử tốc độ 50 - 60km coi còn hiện tượng ồn không .