Hạng C
8/8/08
666
62
43
hèn chi e đọc mấy truyện của TQLC, BđQ, lúc Mậu thân rút về SG toàn qua cầu Bình Lợi , cứ tự hỏi sao ko thấy cầu SG, sinh sau đẻ muộn nên nhờ các cụ mới bit dc là cầu Bình Lợi cũng 1 thời là one way only :rolleyes:

Hehe, cầu SG khánh thành từ thời ông Diệm rồi bác. :D

Hạng D
13/1/11
2.367
26.564
113
thành Phiên An - Gia Định
--HÌNH ĐUI XE LÀ FIAT 1500 THÌ PHẢI XE NÀY CÓ THẬP NIÊN 1965 RỒI,
CÒN TẤM HÌNH NÀY CHỤP NĂM NÀO THÌ EM CŨNG NO BÍT NHƯNG CHẮC CHẮN RẰNG TẤM HÌNH NÀY CHỤP TRƯỚC PHỎNG D....

hình trên là năm nào cụ chủ thớt ?
vì cái xe là đồ Nhựt hay Hàn gì đó, model đó qua VN cuối 1980's đầu 90's - lúc này vẫn còn phổ biến máy chụp hình phim ảnh negative với Kodak & Konica làm mưa làm gió ... lúc này nhà nào khá lắm mới dám sắm "đầu" video tape vi ti a (VTR) thường là chỉ có PAL/SECAM vì NTSC rất mắc

nhưng bảng tên trường thì lại không phải sau phòng d...
vì sau phỏng d... thì gọi là Trường THPT (hoặc PTTH) chứ k như trong hình
túm lại ; nô hỉu ?

Fiat 1500 của cụ đây :

chợ SG 1969

SG

Nguyễn Huệ

• Like
Reactions: corolla95
Hạng C
22/12/11
589
18.505
93
Vậy mà ở thế kỷ thứ 21, nghĩa là cách cụ 5 thế kỷ, một kẻ hậu hậu sinh dám cả gan bắt chước bậc đại tiền bối làm một bài thơ con nhái bén về thú nhà như sau :
Một chai, một cốc , một đĩa [BCOLOR=#ffffff]mồi,[/BCOLOR]
Đủng đỉnh nhâm nhi thú biết bao !
Ta dại ta ngồi nơi quán cóc,
Người khôn người đến chốn nhiều sao.
Nay ăn bíp- tếch, mai khô nướng,
Trưa tắm vòi sen, tối tắm ngao.
Bạn đến cạnh ta cùng nâng cốc,
Chuyện trường xưa cứ thao thao
hehhehehe!
Về ý thì tạm được, nhưng lần sau bác cần chăm chút về luật và vần . Những chỗ đỏ là sai .
Thơ Đường mà sai luật bằng trắc và vần thì nghe lủng củng lắm.

Hạng C
15/9/13
819
1.264
93
SÌ GÒN
Về ý thì tạm được, nhưng lần sau bác cần chăm chút về luật và vần . Những chỗ đỏ là sai .
Thơ Đường mà sai luật bằng trắc và vần thì nghe lủng củng lắm.
RẤT CẢM ƠN BÁC,. EM NGÂM CỨU LẠI ĐỂ SỬA

Tập Lái
14/4/17
0
0
0
58
minh co hoc 2 truong o gan nga 4 xom Ga, truong Thien Ca (gio la Nguyen Van Be) va truong Yen The..hy vong ai co hinh cua 2 truong nay ...dang len day, thi thiet la quy bao lam....cam on.

Tập Lái
30/8/20
0
0
0
61
Khong biet truong tu thuc Thien Ca va nha sach cung duong Ngô Tùng Châu bay gio o dau nhi.

Hạng B2
18/7/04
363
246
43
53
saigon
Ôi toàn là hàng xóm hết đây. Mình ở Xóm Thơm từ 1959, khu người Quảng dệt vải đường Nguyễn Bỉnh Khiêm (Lê quang định cũ) khu đường rầy ga xe lửa. Hồi nhỏ la cà chơi nát chợ GV, khu rạp Đông nhì, trường Tân Phương, chơi bóng bàn tiệm Huệ Lan đối diện rạp Đông nhì, cạnh chùa (nơi Vương chính Học hay đánh bóng bàn), vòng qua Tịnh xá trung tâm, ra hãng ống chích, xuống xóm ngựa, đá banh bên ga xe lửa, lang thang khu Miễu Ông Địa, cty sát trùng Thanh sơn. Sau Giải phóng 1975 thì chơi ca khúc chính trị, dợt thường xuyên ở balcon nhà lầu ông Toàn ngay mũi tầu Nguyễn thượng Hiền mỗi thứ bảy cuối tuần. Trước 1975, khu em đầy "VC nằm vùng", 1968 bắn nhau tưng bừng 2 bên đuong rầy, tỵ nạn ở trường Donbosco (ĐH Công nghiệp 4 bây giờ), con nít mỗi đứa 1 túi gạo sấy, lang thang tìm bi đông, thùng đạn, nón sắt mang về giã cua.
các bác lập trang đồng hương đi biết đâu mọi người đã từng là dân xóm gà có cơ hội giao lưu gặp gỡ nhau cũng nên