Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
22/4/09
482
5.432
93
Hiện em đang thuê một căn nhà để làm văn phòng, bà chủ nhà cứ dụ dỗ em mua luôn với giá 5tỷ, bả nói hồi 2007 mua với giá 180 lượng SJC, trong khi đó em đang thuê với giá 600usd. 5 tỷ đó em gửi ngân hàng thừa sức trả tiền thuê nhà của bả và còn dư một mớ vậy tại sao em phải mua? Đó là vấn đề về giá hợp lý: chênh lệch giữa chi phí thuê và chi phí cơ hội ít thì người ta còn mua, chênh lệch quá thì người ta sẽ đi thuê.
Ngoài ra trong vụ giải cứu này em nghĩ chỉ là chuyển tên thôi chứ bản chất vẫn vậy. Hoàn toàn chưa khơi thông được sức mua.

Hạng B2
23/5/12
205
27
28
tomcat_vn nói:
Tiền giải cứu sẽ được NHNN bơm vào các tổ chức tín dụng, thông qua đó về lý thuyết sẽ đến tay người có nhu cầu. Nhưng thực tế, nguồn vốn giá rẻ này (giả sử lãi suất 5%) sẽ được các ngân hàng để dành cho các đối tượng ngoài ưu đãi vay với lãi suất cao hơn rất nhiều (> 15%) và may ra chỉ rót vốn nhỏ giọt cho các đối tượng ưu đãi có nhu cầu. Thành ra theo em dự thì nếu có bơm tiền thật đi nữa cũng chả kích nổi cái gì chứ cứ "loa loa loa" thì... đừng hỏi
:D:D.' Loa loa' tạo thị trường mà bác. Tạo tâm lý đông vui nhộn nhịp. Trước mình có làm mấy cái event, quán ăn thì cũng phải nhờ cái loa loa mà ra. Nếu là 3 năm trước thì chắc thanh toản có thay đổi lớn rồi. Giơ thì cái 'loa loa' coi bộ cũng bớt đi một phần hiệu quả. Có thể người dân kỹ tính hơn chăng:D:D:D

Hạng B2
23/5/12
205
27
28
tracgia nói:
Hiện em đang thuê một căn nhà để làm văn phòng, bà chủ nhà cứ dụ dỗ em mua luôn với giá 5tỷ, bả nói hồi 2007 mua với giá 180 lượng SJC, trong khi đó em đang thuê với giá 600usd. 5 tỷ đó em gửi ngân hàng thừa sức trả tiền thuê nhà của bả và còn dư một mớ vậy tại sao em phải mua? Đó là vấn đề về giá hợp lý: chênh lệch giữa chi phí thuê và chi phí cơ hội ít thì người ta còn mua, chênh lệch quá thì người ta sẽ đi thuê.
Ngoài ra trong vụ giải cứu này em nghĩ chỉ là chuyển tên thôi chứ bản chất vẫn vậy. Hoàn toàn chưa khơi thông được sức mua.
Theo em nghĩ là bđs thì sau vài năm lấy lãi như thế thì bác có mua nổi căn đó lại hay không ( tính cả gốc + lãi ). Thật tế thì hồi trước đất q2 nhiều ứ ai thèm mua, rẻ như cho. Toàn đầm lấy. Nếu bác lấy số $ đó + lãi đến giờ thì chắc cũng chẳng mua được một miếng đất ở quận 2. Em so sánh như thế chắc là cũng không hợp lý vì xưa khác nay. Chủ yếu là giá cả nó thế nào thôi :)

Hạng B1
1/1/13
71
0
0
37
baominh nói:
Meobo nói:
Do vậy, thị trường chỉ có thể được cải thiện khi tiếp tục giảm giá, và giảm giá chỉ có tác dụng khi mức giảm lớn hơn kỳ vọng của người mua. Mức giảm lớn nhất trên thị trường hiện vào khoảng 40% so với giá chào bán sơ cấp. Trong năm 2013, CBRE kỳ vọng giá chào bán thứ cấp tiếp tục giảm thêm ở mức hai con số, tiếp nối mức giảm 15% trong năm 2012. Như vậy, mức giảm giá nhà đất trong năm 2013 so với giá chào bán ban đầu có thể lên tới 50%, khi đó mới hy vọng giá nhà đất bắt đầu bước vào vùng quan tâm của người đi mua.
Theo Sống Mới

đấy, nhà em cũng đang trong tình trạng này này...muốn mua nhưng mà chưa đủ tiền, muốn vay bank nhưng mà hãi chả dám vay ....nói chung là ngồi đợi đã.

Vụ bank bơm cả nghìn tỷ em chả tin đâu, các điều kiện chắc chắn sẽ rất khó...hoặc ko thì lãi suất sau ưu đãi sẽ rất khó lường...buồn buồn bác ấy tăng lên độ 20% thì em chỉ có bán sới
Em nghĩ nếu tăng lên 20% thì chắc các bác đó ko dám đâu....Qua năm tranh thủ vớt cái đi bác :))

Hạng B2
22/4/09
482
5.432
93
huynhkhainguyen nói:
tracgia nói:
Theo em nghĩ là bđs thì sau vài năm lấy lãi như thế thì bác có mua nổi căn đó lại hay không ( tính cả gốc + lãi ). Thật tế thì hồi trước đất q2 nhiều ứ ai thèm mua, rẻ như cho. Toàn đầm lấy. Nếu bác lấy số $ đó + lãi đến giờ thì chắc cũng chẳng mua được một miếng đất ở quận 2. Em so sánh như thế chắc là cũng không hợp lý vì xưa khác nay. Chủ yếu là giá cả nó thế nào thôi :)

Em thừa nhận bác đúng trong tình hình sốt nhà đất, trong thời kỳ đó giá thuê nhà cũng cao vời vợi. (vì thế em mới dùng từ giá hợp lý) Còn hiện tại thì không có dấu hiệu gì sáng sủa hết, nên em vẫn tiếp tục lấy tiền làm việc khác. Khi nào có dấu hiệu sốt thì chắc em cũng phải xì tiền ra cho bà chủ nhà thôi. Nhiều khi lúc đó bả đổi ý.

Hạng B2
6/6/11
257
929
143
Em thì nghĩ chắc chắn sẽ bơm , nếu không thì còn cách nào ?
Hạ nữa thì mớ thế chấp ai chịu , nhóm tiệc có chịu vậy không ?
Nhưng bơm cho nó thành một quả mới to căng cứng ... thì vừa 4 niên (vd thôi nha ;)) Lúc đó thì sao nữa ạ ?

Dòng po sẽ thế nào ?

Hạng B1
1/1/13
71
0
0
37
pasdenom nói:
Em thì nghĩ chắc chắn sẽ bơm , nếu không thì còn cách nào ?
Hạ nữa thì mớ thế chấp ai chịu , nhóm tiệc có chịu vậy không ?
Nhưng bơm cho nó thành một quả mới to căng cứng ... thì vừa 4 niên (vd thôi nha ;)) Lúc đó thì sao nữa ạ ?

Dòng po sẽ thế nào ?
Đúng chắc sẽ bơm nhưng những người mà tiếp cận được với dòng vốn vay đó thì ko biết là ai....

Hạng B2
6/6/11
257
929
143
Chắc chắn sẽ bơm mà mức độ khủng tùy theo những cái tên mỹ miều được đặt . Ai nói NH chúng ta ổn ? Sr chứ nếu chỉ cần một thằng tuyên bố lên đường thì sụp cái rầm trong tích tắc (có ai nhớ những vụ này không http://www.otosaigon.com/...%C6%A1ng-m6335371.aspx , cuối cùng thì người dân ra sao ? ) , lúc đó không lẽ dám in trám cho hết chắc ?
Cả cái động thái nhìn ngó bụi chuối của nhân dân cần lao ?! :mad:

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
hôm qua có nói chuyện với một ngân hàng nhưng tình trạng bơm tiền ra cũng khó khăn phết

Hạng B2
18/11/12
166
3
18
48
bravia nói:
hôm qua có nói chuyện với một ngân hàng nhưng tình trạng bơm tiền ra cũng khó khăn phết
H.P đã nói dzậy thì hiểu rồi hén! Em canh mua vàng đào lỗ chôn thôi! Kệ đếch chụ Lọ múa may quay cuồng!

Status
Không mở trả lời sau này.