Hạng F
9/8/09
6.395
68.079
113
TFC
xaydungquocgia.com
Hehe, vẩn còn lưu link stereophile review bản ghi âm Telarc huyền thọi:
https://www.stereophile.com/content/recording-october-1979-telarc-1812-overture
Unbeatable cannon fire, ghi âm ở ngoài rồi lồng vào bản digital master, năm 79, vải!

Hồi năm 99, mình lựm đc đỉa này dá $50 mừng gần chết; dờ thì hình như đầy.
Giờ thằng FIM nó ghi âm lại khá nhiều. Nhưng ko biết phải bản 1979 như anh nói ko.
Theo em biết có rất nhiều bản ghi âm cho bài này.

Hạng B2
21/6/11
431
28.158
93
50
Q.1 HCMC
Giờ thằng FIM nó ghi âm lại khá nhiều. Nhưng ko biết phải bản 1979 như anh nói ko.
Theo em biết có rất nhiều bản ghi âm cho bài này.
Thôi thì tùy kiểu chơi. FIM là cho dân chơi thiết bị chứ yêu nhạc thì chắc chắn ko phải. Bọn đó chỉ đi xin lại vài trích đoạn có kỹ thuật âm thanh hay rồi burn ra cái đĩa thập cẩm cho người ta demo thiết bị chứ nhạc nhẽo gì kiểu đó.

Dân chơi audio trân trính thì subscribe Stereophile và Gramophone để biết các thành quả mới về âm nhạc và nghệ thực thu âm.

Bản ghi năm nào ko quan trọng lắm bằng cụ thể là ai chơi, ai ghi âm, ai remaster. Cái 1812 của Telarc, đa phần các cụ thì éo quan tâm đâu, bởi nó đc chơi bằng 1 giàn khá vô danh. Nhưng với dân audiophile lại là thành tựu, vì nó đột phá mọi thứ về cả âm nhạc lẫn công nghệ ghi âm và sound reproduction.

Anh chơi giàn xịn thì chắc phải biết mấy cái tên như Chesky, MFSL, Delos, Telarc, RR chứ hã?

Hạng B2
21/6/11
431
28.158
93
50
Q.1 HCMC
Mình có quen 1 bác rất am hiểu về nhạc cổ điển, trước bác có tiệm sang đĩa nhạc ở đường Nguyễn Thị Minh Khai. Bác này rất khó tính, ông nào vào chép đĩa nói vớ vẫn ổng không chép cho luôn. Có khi mình ngồi với bác hàng 3, 4 tiếng đồng hồ để nghe bác nói chuyện về nhạc và toán (bác dạy toán) và thỉnh thoảng chém về chính trị. Nhiều lúc buồn cười, ổng chửi tuốt mấy anh trong nhạc viện là chả biết gì về nhạc cổ điển hè hè.
Anh có thể kể lại 1 chuyện cụ thể anh nói với ổng ấy về âm nhạc cổ điển không?
Mình quá biết ổng, nhưng chắc anh cũng lớn tuổi nên hỏi trước mới dám nói.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B2
16/12/14
116
3.966
93
Mình học cùng con gái út của bác. Mình chỉ ngồi nghe bác nói về nhạc, chỉ lâu lâu gợi thêm cho bác nói. Nói chung ổng cực đoan tí. Anh biết chuyện gì kể nghe chơi.

• Like
Hạng D
21/5/13
1.062
4.140
143
a chủ không thấy nhà hát gì ở tp chuẩn bị xây dựng ah, phải xây dựng vì nhân dân gì gì đó.

• Like
Hạng B2
16/12/14
116
3.966
93
hehe bác bị ổng mắng lần nào chưa?