Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Vị chủ nhân của chiếc Peugeot 3008 trong bài là bác Trần Thế Văn (nick OS là Toi La Bean), 39 tuổi hiện đang sinh sống tại quận Phú Nhuận. Hiện bác Văn đang là nhân viên văn phòng luật sư. Em trò chuyện và quen biết bác thông qua diễn đàn Otosaigon.

Mod edit nội dung đánh giá xe peugeot có bền không để anh chị có thể tham khảo.

bác Văn chia sẻ một chút về chiếc xe Peugeot 3008

Được biết bác Văn đang sở hữu chiếc Peugeot 3008, đây cũng là chiếc ô tô đầu tiên của bác. Sau khi tham khảo ý kiến trên mục Peugeot trên diễn đàn Otosaigon, bác Văn đã quyết định xuống tiền cho chiếc SUV của Pháp. Sau 3 tháng sử dụng, bác cũng đã có một bài đánh giá nhỏ trên diễn đàn. Tuy nhiên để các bác trên diễn đàn có cái nhìn chi tiết hơn về mẫu xe này, em đã hẹn gặp bác Văn để trao đổi về đánh giá của người dùng xe Peugeot 3008. Liệu xe peugeot có bền không sau đây sẽ được trả lời.

Chào bác Văn, bác chia sẻ một chút về chiếc xe Peugeot 3008 của mình?

Chiếc xe này mình mua vào ngày 25/12/2019. Ở Việt Nam thì Peugeot 3008 chỉ có đúng 1 phiên bản là máy 1.6 Turbo, do THACO lắp ráp trong nước. Xe mình phần lớn thời gian dùng để đi làm và chở gia đình đi chơi các dịp lễ. Sau 3 tháng xe mình lăn bánh được 3000km.

Trước khi mua Peugeot 3008, bác có tham khảo qua các mẫu xe khác không?

Tiêu chí của mình là một chiếc xe gia đình và nằm trong tầm giá từ 1 tỷ rưỡi trở lại nên trước khi mua Peugeot 3008, mình cũng có tham khảo qua Honda Civic và Hyundai SantaFe.

Honda Civic thì mình đánh giá là ngoại hình bắt mắt và thể thao. Tuy nhiên vì mình đã có gia đình rồi nên cảm thấy chiếc Civic khá bất tiện. Thứ hai nữa là gầm Civic khá thấp nên mình cũng ngại những chỗ điều kiện đường xấu. Nếu mình độc thân có lẽ mình đã chọn Civic rồi.

Sau đó thì mình tham khảo qua SantaFe, theo mình thấy thì SantaFe là chiếc xe gia đình tốt. Mình cũng xem những bài review trên mạng thì thấy ưu điểm của nó là tay lái nhẹ nhưng mà thấy nhận xét chung là khi chạy cao tốc tay lái nó vẫn nhẹ thì mình cũng hơi lo. Mình cũng đã lái thử SantaFe, tuy là chưa ra cao tốc nhưng đúng là tay lái nhẹ thật.

đánh giá về chiếc xe Peugeot 3008

Nhưng cuối cùng mình chọn Peugeot 3008 là do một người bạn làm sale của mình tư vấn. Mình cũng qua xem xe thì thấy rất thích và hợp với tiêu chí mình đưa ra nên mình chọn.

Sau khi mua và sử dụng Peugeot 3008 thì bác có nhận xét gì về khả năng vận hành của chiếc xe này?

Vì đây là chiếc xe ô tô đầu tiên của mình và trước đây mình chỉ thuê xe tự lái nên mình không so sánh đặc tính của chiếc xe này với những chiếc khác nhiều. Tuy nhiên sau một thời gian sử dụng thì mình đánh giá Peugeot 3008 không phải một lựa chọn phù hợp với những thanh niên sôi nổi hoặc những bác đam mê tốc độ. Xe chủ yếu hướng tới khả năng vận hành đằm chắc.

Người dùng đánh giá Peugeot 3008 sau 3 tháng sử dụng: xe Pháp không dành cho số đông

So với hồi đầu mình mới lấy xe thì sau một khoảng thời gian chạy rô đai, máy móc của Peugeot mới thực sự vận hành tốt. Ví dụ như chân ga của xe lúc đầu mình cảm nhận nó hơi giật, nhưng mà sau đó mình thấy nó bốc hơn trước và ổn định hơn. Khi vào cua hoặc đảo lane không có hiện tượng văng người như chiếc xe khác mình từng thuê lái.

Đối với máy 1.6 Turbo đi trong thành phố rất nhẹ nhàng và thoải mái, vô lăng nhẹ, khi ra cao tốc bật chế độ Thể Thao thì tay lái đầm hơn, rất yên tâm. Máy 1.6 nên tiêu hao nhiên liệu cũng vừa phải, tầm 7-8l/100km/h trong đô thị

Bác đánh giá như thế nào về ngoại hình của Peugeot 3008 theo năm tháng xe peugeot có bền không?

Mỗi xe có một nét đẹp riêng. Tuy nhiên chắc có lẽ số lượng xe 3008 ở Sài Gòn chạy ngoài đường không nhiều nên khi mình nhìn mình thấy nó ấn tượng và thu hút hơn những dòng xe phổ thông khác. Anh thích nhất là góc nhìn từ phía sau xe vì đuôi xe là một điểm nhận diện rõ nhất của Peugeot, nó vừa có nét sang trọng và vừa pha một chút thể thao trong đó. Tóm lại là chiếc xe này phù hợp với các bác trẻ lẫn già mà phong cách kiểu Gentleman lịch lãm.

Người dùng đánh giá Peugeot 3008 sau 3 tháng sử dụng: xe Pháp không dành cho số đông

Bác thích nhất là chi tiết hay tính năng nào trên xe?

Mình thất nhất cần số điện tử. Theo mình biết thì Peugeot 3008 là số ít xe tầm 1 tỷ 5 có trang bị này. Nó chỉ có một nấc lên và một nấc xuông nên sang số tiện và linh hoạt hơn. Thứ hai là vô lăng xe nhỏ hơn so với các xe khác nên cầm lâu không bị mỏi tay.

Bác hoặc gia đình đánh giá như thế nào về độ tiện nghi và thoải mái bên trong xe và độ bền xe peugeot có bền không ?

Xe chủ yếu là 2 vợ chồng mình đi, bà xã mình không rành về xe nên cũng không nhận xét gì. Những dịp lễ mình hay chở vợ và một số cháu, ba mẹ đi chơi, có khi tải tới 7 người cũng không thấy vấn đề gì.

Về độ thoải mái thì ghế ngồi mình có thể điều chỉnh điện theo ý muốn nên không có vấn đề gì. Hàng ghế sau nếu đẩy ra sau hết cỡ thì cũng không duỗi thẳng chân được, vẫn vướng một chút.

Mình không làm thêm cách âm về cơ bản mình cảm nhận trong xe không ồn. Mình vô xe mở nhạc vừa đủ rồi đề máy chạy cũng không thấy ồn.

Bác đánh giá như thế nào về các trang bị an toàn trên xe?

Chiếc Peugeot 3008 tính năng an toàn gần như là đầy đủ hết. Mình thích nhất là tính năng đèn chiếu theo góc đánh lái xe, khi di chuyển vào ban đêm cảm thấy an toàn hơn.

Xe bác có độ hay nâng cấp chi tiết nào không?

Xe mình có nâng cấp thêm một sub điện nằm ở dưới chỗ bánh dự phòng vì cơ bản hệ thống nghe nhạc trên xe không có tiếng bass mà chỉ có chức năng giả lập tiếng bass. Ngày trước mình cũng theo bên lĩnh vực âm nhạc và mình thấy chưa có chiếc xe nào có hệ thống âm thanh mà mình thấy hay cả. Vì thế mình làm thêm một loa sub để phục vụ nhu cầu giải trí nghe nhạc trong xe.

Chi phí bảo dưỡng của một chiếc xe Pháp theo bác có hợp lý không?

Mình nghĩ là hợp lý. Vì Peugeot 3008 là một chiếc xe tiệm cận xe sang và trên những dòng xe Nhật và Hàn vì thế chi phí bảo dưỡng đắt hơn những dòng xe phổ thông vài trăm nghìn là điều đương nhiên.

Bác có kỷ niệm nào vui với chiếc xe của mình không?

Chỉ để ý từ lúc mua xe đến giờ xe mình bị quẹt trầy khá nhiều (cười).

Có điểm gì bác chưa hài lòng trên xe?

Một điểm mình chưa thích là màn hình giải trí trong xe. Vì hệ thống tiện nghi trên Peugeot 3008 tập trung chủ yếu trên màn hình, cụm nút bấm bên dưới chỉ để kích hoạt tính năng thôi còn lại mình đều thao tác trên màn hình. Đôi lúc mình cần dò đường GG map hoặc mở máy lạnh thì mình phải kích hoạt và chờ màn hình nó load xong mới điều chỉnh trên đó, nếu Peugeot cung cấp thêm một và phím cơ cho những tính năng cơ bản thì sẽ tiện hơn.

vì sao ít người lựa chọn Peugeot 3008

Bác nghĩ vì sao ít người lựa chọn Peugeot 3008 trong tầm giá này?

Mình nghĩ do vấn đề thương hiệu thôi. Peugeot mặc dù đã thành lập hơn 200 năm nhưng mà nó chỉ du nhập vào Việt Nam hơn 2 năm nay. Nó giống Vinfast bởi vì ít người đi nên khách hàng không biết liệu xe Pháp có bền không, chi phí sửa chữa và phụ tùng thay thế như thế nào?

Mình nghĩ mọi người cũng đừng quá lo lắng vì THACO đã thâu tóm dòng xe này nên mình đi ở bất cứ tỉnh nào có chi nhánh của Trường Hải đều có thể vào sửa chữa.

Tới giờ bác có hài lòng với chiếc xe của mình?

Mình rất hài lòng và tự tin khi ngồi trong xe vì mình thích ngoại hình của Peugeot 3008 cũng như mình biết xe của mình có nhiều trang bị an toàn.

Cảm ơn bác Văn đã dành thời gian chia sẻ những đánh giá Peugeot 3008 với diễn đàn Otosaigon!

Một số hình ảnh của chiếc Peugeot 3008 bác Văn đang sở hữu

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Rất thích nội thất của 3008 và 5008. Ước gì chiếc Ev của em được thay nội thất như thế.
Cũng đã ngó qua 5008 lúc đang lựa xe, nhưng sau khi biết xe : 1 cầu, unibody, máy xăng và giá thì loại ra không cần nghĩ.
Bây giờ, vẫn đang yêu Ev say đắm nhưng đôi khi nhìn thấy nội thất 3008 & 5008 vẫn xốn xang như gặp lại tình đầu :D

• Like
Reactions: PMH82
Hạng B1
18/7/19
54
16
9
44
Mâm xe xấu quá! cứ màu titan hoặc hợp kim là đẹp :D